Status
Không mở trả lời sau này.
RE: Giao thông ở Hà nội ngày càng "thê thảm" !

chỉ buồn là khi nào có chiến dịch thì giao thông khá chút xíu, hết chiến dịch là đâu vào đấy, y như họp chất vấn Quốc hội, họp xong rồi cùng quên...

Hạng D
1/12/06
3.031
100
38

<quote>
Nếu mỗi người dân Việt Nam coi cuộc chiến chống TNGT như là cuộc chiến để bảo vệ đất nước thì chúng ta không thể thất bại. Và chúng ta không thể thất bại bởi chúng ta là người Việt Nam.
</quote>

http://vietnamnet.vn/baylenvietnam/2006/12/643573/

Tóm lại là trước khi học bay lên như rồng như tiên thì phải học đi (cho đúng luật) cái đã. Và "cuộc chiến" lần này thì không thể là khẩu hiệu/nghị quyết suông nữa rồi, đơn giản vì nó đang đụng chạm đến quyền lợi sát sườn của mỗi người VN ...

Người nước ngoài thì họ được học luật GT từ bé, từ trong nhà trẻ và trường phổ thông. Người VN chúng ta lớn rồi nhưng vì học chưa thuộc nên phải học lại, để có cơ hội tồn tại lâu hơn cũng như khỏi xấu mặt với thiên hạ trong cộng đồng loài người (WTO).

Hạng B1
31/3/06
64
0
0

Em đồng ý với các bác là vấn đề này ai cũng thấy nhức nhối và "dân trí" của người việt nam trong lĩnh vực này thực sự là thấp. Điều quan trọng là mình nên bắt đầu ntn. Dưới đây là một số vấn đề chính ở giao thông đô thị Hà nội:

1. Đường không có vỉa hè cho người đi bộ - hoặc bị lấn chiếm mất. Do đó phải đi bộ dưới lòng đường -> dễ bị tai nạn.
Lôi này em xác nhận là do cơ quan nhà nước và những người lấn chiếm vỉa hè.

2. Chỗ qua đường giành cho người đi bộ quá ít, và không an toàn, hoặc ko được để hợp lý lắm.
a. Quá ít: đây là cảm nhận của em khi so sánh với mấy nước như Nhật và UK
b. Không an toàn:
+ Chỗ qua đường quá hẹp
+ Khoảng cách từ chỗ dừng phương tiện đi lại tới đường nga quá ngắn - em thấy chỉ có 1 /2 m trong khi ở JP em thấy là 3-4 m (ko chính xác nhưng cảm nhận của em là rất rộng). Ai mà lỡ quá ga thì cũng ko dễ đâm phải người qua đường.
+ Không có đèn bấm cho người đi bộ qua đường, hoặc quá ít chỗ có, và vì quá ít nên dân mình ko quen dùng - ko được dạy nốt. Nhớ ngày đầu đi công tác nước ngoài, cứ đứng chờ đèn đỏ để qua đường mãi ko được - mới phát hiện là phải bấm vào nút xin qua đường. :-(
+ Chỗ qua đường ở ngã tư rất là nguy hiểm, vì khi đèn đỏ thì vẫn có những ông quẹo từ hướng đèn xanh sang. Và đó là chưa kể những ông vượt đèn đỏ. Quá tởm.

3. Đường và làn đường:
- Làn đường ở VN em thấy rộng lắm, đa phần là chỉ có 1 vạch chỉ tâm đường.
- Ko mấy ai tôn trọng làn đường này cả. Ở nước ngoài - chạy đè lên 2 làn là chét với bọn nó ngay.
- Làn đường ở nước ngoài em thấy có kích thước độ rộg rõ ràng. Ko có chuyện chỗ to chỗ quá bé. Nếu quá to thì em thấy bọn nó sẽ sơn cái phần thừa đó thành 1 màu khác - như vàng hoặc đỏ.

4. Cuối cùng là dân trí - các bác nhỉ
- Cái trò lạng lách bằng xe máy thì khỏi bàn rồi, chứ mấy ông lái ôtô mà chạy ko đúng làn, lách ra lách vào thì em nói thật là đầu toàn là đất sét thôi. Mấy thằng lái taxi - đầu ngắn thì em ko bàn, chứ lắm thàng đi Mec, camry mà lái như ... bị tâm thần ấy. Lúc thì chen như lái xe máy, lúc thì chay chậm rì giữa đường - vừa đi vừa nhắn tin điện thoại - Điên.
- Còi lung tung -
- Ôtô cũng thích vượt đèn đỏ. Đặc biệt là mấy chú taxi chở gas - em thấy đâm đít xe máy nhiều.

Chắc còn nhiều , các bác bổ sung thêm nhé. Em hứa với các bác là em sẽ ủng hộ tích cực phòng trào này và đi đúng luật.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
31/3/06
64
0
0

Hi các bác, chủ đề này làm em sôi tiết quá nên chia sẻ thêm.

Có lẽ nên bàn về giải pháp:
1. Mỗi người nên tự kiểm tra lại bản thân và nhắc nhở bạn bè
2. Em có idea như thế này: làm 1 cái website, trên đó upload lên nhưng image, bài viết về những điều hay và có thể áp dụng ở việt nam.
ví dụ:
- Cái này rất nhỏ thôi, em thấy ở UK, khi có một ổ gà giữa đường cần vá hoặc hố ga - mà nếu làm ko xong thì bọn nó sẽ quây lại bằng hàng rào - được xếp lắp ráp với nhau lại rất nổi bật. Nó được sơn màu đỏ và vàng. Em tả ko được khéo lắm (nhưng nó là cái bờ rào xếp vào nhau được, có các ông tròn đứng - rất vững). Ở Vn mình, khi nó đào các hố như thế, thằng nào tử tế thì nó cắm 1 ngọn cây để báo từ xa - cây thì khi to khi chỉ là 1 cành bé xíu. Còn thì nhiều ông gãy răng vì các hố ga như bẫy giết người rồi (chị hàng xóm nhà em vùa bị).
- Ví dụ khác là đường giành cho xem đạp bọn nó ko chỉ có ký hiệu hình xe đạp mà bôi màu khác luôn. Đúng là bọn Tây rất hay dùng màu. Thêm nữa là xe đạp của họ lại đi trên vỉa hè - y chang như với người đi bộ. Khi qua đường cũng vậy, vẫn phải chờ bấm đèn đỏ để qua.

Các ông quan chức Việtnam đi nhiều - tốn tiền nhà nước mà em thấy chẳng học và áp dụng được gì nhiều. Trong khi chúng ta có hàng ngàn sinh viên học ở nước ngoài, hàng ngàn người đi du lich và công tác mỗi năm. Mỗi người để ý 1 tí thì cũng đóng góp cho tổ quốc được nhiều. Các bác thấy thế nào?

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Bộ trưởng các cấp các ngàh đều ở HN nhưng cũng đành bó tay sao ta . Thật ra ở SG giao thông cũng quá tồi tệ , có chiến dịch thì bà con khép nép đôi chút , còn không thì dân chủ hết cỡ , đường ta ta cứ đi . Đây là bài toán quá nan giải vì tính vô kỷ luật đã ăn sâu vào tâm trí của ngừơi VN rồi . Thậm chí tôi cũng rất bất mãn vì các xe công vụ biển xanh lợi dụng chức năng của mình đi vào đường cấm mà CSGT cũng đành làm ngơ . Phải rắn tay như TQ mới hy vọng cải thiện tình hình ;)

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Thôi thì đành sống chung, nhưng mỗi người cố gắng tôn trọng trật tư gt là sẽ hạn chế hay thay đổi tình trạng hiện nay, nhưng chán nhất là xem báo Tuổi trẻ có chuyện một công ty qủan lý gt ở SG, tháo dải phân cách nhưng vẫn để lại hai hàng bulon trên mặt đường làm thủng lốp ô tô, và tai ác hơn làm thủng luôn những xe cấp cứu đang làm nhiệm vụ: Đòi hỏi gì ở những người quản lý như thế?
[link]http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=177729&ChannelID=3[/link]

Hạng C
18/3/05
651
12
18

Ở VN bây giờ cũng giáo dục luật lệ GT trong nhà trường rồi, nhưng vấn đề là rất nhiều bậc cha mẹ khi đèo trẻ nhỏ ngoài đường vẫn vượt đèn, lạng lách, lấn đường... thì bác bảo là giáo dục ai đây.

Trích đoạn: Golf06
Người nước ngoài thì họ được học luật GT từ bé, từ trong nhà trẻ và trường phổ thông. Người VN chúng ta lớn rồi nhưng vì học chưa thuộc nên phải học lại, để có cơ hội tồn tại lâu hơn cũng như khỏi xấu mặt với thiên hạ trong cộng đồng loài người (WTO).

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Hy vọng với sự mở đầu này mang lại kết qủa tốt trong tương lai, trong khi chờ đợi biện pháp cải thiện từ những nhà quản lý.

Nếu từ cuộc vận động "Nói không với phóng nhanh, vượt ẩu" do VietNamNet khởi xướng, số vụ tai nạn giao thông nếu giảm được 40, 50 rồi 60% thì đó là một thành công lớn. Hành động phải bắt nguồn từ ý thức xã hội, từ những nhà quản lý, những người làm công tác giao thông cho đến từng cá nhân tham gia giao thông.
[link]http://www2.vietnamnet.vn/baylenvietnam/2006/12/643887/[/link]

Hạng D
1/12/06
3.031
100
38

Tui thấy có một cái nghịch lý thế này các bác ạ:

khá nhiều người VN ở nước ngoài, khi ở bên nước sở tại thì chấp hành luật lệ GT rất tốt, thí dụ khi bắt đầu lái xe là lập tức chằng dây ngay, đi xe đạp cũng đội mũ bảo hiểm, không bao giờ vượt đèn đỏ, kể cả vào lúc 2 h đêm, đường phố không có người đi lại... Thế nhưng chính những con người này khi về VN thì "bắt quen" với hoàn cảnh rất nhanh, cũng tay lái lụa, anh hùng xa lộ trên đường, coi thường an ninh của bản thân và của cộng đồng.

Vậy thì các bác giải thích cái phenomenon này ra làm sao? Chắc là không phải tại vua Hùng nữa rồi (vì cũng vẫn là những con người đó, ý thức hệ con rồng cháu tiên đó thôi)..., mà chắc là do hệ thống luật pháp của nước sở tại quá "banana" chăng, chẳng có tác dụng ngăn chặn, răn đe nữa (mình không vi phạm luật GT thì cũng có người khác vi phạm, mình cứ đi tử tế quá thì chẳng bao giờ đến được nơi v.v...)?

Hạng B2
13/12/06
119
6
18
www.ikinhdoanh.net

Thế nhưng chính những con người này khi về VN thì "bắt quen" với hoàn cảnh rất nhanh, cũng tay lái lụa, anh hùng xa lộ trên đường, coi thường an ninh của bản thân và của cộng đồng.
Vậy thì các bác giải thích cái phenomenon này ra làm sao?

=> do thích nghi với môi trường sống đấy bác ah. 8x và 9x chắc sẽ tạo ra môi trường tốt hơn.

Status
Không mở trả lời sau này.