Thảo Luật Chung Giấy tờ giả

Hạng C
6/12/10
586
15.504
93
Vấn đề ko phải cọc, người mua vì lý do nào đó ko thể rút tiền dc hay giờ chót họ bỏ cọc vì ko muốn mua. Hợp đồng đã đóng dấu thì huỷ hợp đồng rất khó và phức tạp vì theo giấy tờ là nhà bạn đã bán xong, giờ kêu huỷ vì thì phòng cc ko chấp nhận; ngừoi mua lật lọng nói đã thanh toán tiền mặt xong (gặp trúng lừa đảo) ... khi đó chủ nhà tiến thoái lưỡng nan

- khi mua nhà xong, người mua nên lấy hết giấy tờ từ ngừoi đầu tiên đứng tên trên sổ. Cd: a bán B, B bán C .... phải thu đủ hợp đồng mua bán của A BC luôn để sau này ngừoi mua đổi sổ thuận tiện (nếu ko có thì trích lục rất phiền phức)
Vậy gặp bọn lừa đảo , nó cọc xong ra công chứng xong - nó ko đưa tiền thì lúc đó chủ nhà ôm hồ sơ và bds đó k thể bán được cho ai nữa
Tình thế này thì giải quyết ra sao bác :D
Vậy nếu thấy ko tin tưỡng thì phải qua bank cho chắc - Mún mua thì chuyển hết tiền vô bank

• Like
Reactions: tà tà kiếm cơm
11/6/11
156
928
93
Vậy gặp bọn lừa đảo , nó cọc xong ra công chứng xong - nó ko đưa tiền thì lúc đó chủ nhà ôm hồ sơ và bds đó k thể bán được cho ai nữa
Tình thế này thì giải quyết ra sao bác :D
Vậy nếu thấy ko tin tưỡng thì phải qua bank cho chắc - Mún mua thì chuyển hết tiền vô bank
Bởi vậy mới nói ở trên đó: ký, lăn tay nhưng chưa đóng mộc; khi người bán và mua ra ngân hàng nhận tiền đủ xong => bên bán và mua call cho ngừoi nhà của mình ở phòng cc là đã nhận tiền đủ khi đó mới đóng dấu và giao giấy tờ cho bên mua tại phòng cc luôn

• Like
Reactions: behieu
Hạng B2
18/1/08
153
83
28
Bởi vậy mới nói ở trên đó: ký, lăn tay nhưng chưa đóng mộc; khi người bán và mua ra ngân hàng nhận tiền đủ xong => bên bán và mua call cho ngừoi nhà của mình ở phòng cc là đã nhận tiền đủ khi đó mới đóng dấu và giao giấy tờ cho bên mua tại phòng cc luôn
Câu hỏi này có khi làm khó bác này: Thế nếu giao tiền bank xong, quân lừa đảo bán nhà ở phòng CC nó bảo, thôi ko mua bán gì nữa. Nó kêu phòng CC khỏi đóng mộc, lúc đó thì gay to? Giải quyết ntn? Trường hợp này đã xảy ra bao giờ chưa Bác?

Tập Lái
27/10/17
20
116
29
39
Em quánh dấu topic này để theo dõi, toàn thông tin hữu ích. Thx bác

Gum confirmed
Hạng C
20/3/15
569
2.870
93
Em hỏi gà chút:

Nếu tụi lừa đảo lấy sổ thiệt thì làm sao đứng tên mua bán đc ? Công chứng phải chính chủ đứng tên trên sổ mà ?

Hạng B2
11/3/17
153
907
103
Em hỏi gà chút:

Nếu tụi lừa đảo lấy sổ thiệt thì làm sao đứng tên mua bán đc ? Công chứng phải chính chủ đứng tên trên sổ mà ?
Lừa kiểu này là dạng có tổ chức cho nên chúng rất am hiểu. Chúng có thể/có khả năng làm giả mọi thứ để qua mặt chúng ta.
Một khi mà luật pháp chưa đủ mạnh, cơ quan thực thi pháp luật không linh hoạt thì bất cứ ai cũng có khả năng bị lừa hết.

Đó là ý kiến riêng của em.

11/6/11
156
928
93
Câu hỏi này có khi làm khó bác này: Thế nếu giao tiền bank xong, quân lừa đảo bán nhà ở phòng CC nó bảo, thôi ko mua bán gì nữa. Nó kêu phòng CC khỏi đóng mộc, lúc đó thì gay to? Giải quyết ntn? Trường hợp này đã xảy ra bao giờ chưa Bác?
Làm gì có chuyện này. Bên mua đi 2 nguoi, bên bán 2 nguoi. Mỗi bên 1 người ra bank, còn 2 người mỗi bên vần ở cc. Mình sau khi nhận tiền thì call ccho người nhà tren cc là đã ok thì họ mới đưa hồ sơ đi đóng và giao cho người bên mua chứ.
- mà khỏi đóng mộc thì coi như chưa mua bán, ai về nhà nấy bên mua mất cọc

• Like
Reactions: Mexi
Hạng B2
11/3/17
153
907
103
Do khả năng giao dịch của em chỉ trên dưới 1 tỏi nên em chỉ thích tiền mặt cho gọn. Ở phòng công chứng luôn có 1 phòng riêng để 2 bên kiểm đếm tiền. Xong vụ tiền bạc thì quay lại nói công chứng viên đóng dấu là xong.

Em mua bán cũng thích qua môi giới, thêm được 1 cửa an toàn vì họ luôn theo sát mình, ký tên làm chứng rồi thay mình đi đóng thuế nữa.

Hạng B2
8/2/12
229
891
103
Bác nào tư vấn thông não giúp em nhé. Em có căn nhà cho thuê kinh doanh. Giấy tờ sổ hồng đứng tên em rồi (sổ hồng cấp mới). Giả sử thằng thuê nó xấu bụng, nó có bản copy chi tiết sổ hồng của đời chủ trước căn nhà này, giờ nó đi làm giả rồi bán cmn căn nhà tích cóp của em. Chủ trước khi bán nhà cho em thì cũng copy tất cả giấy tờ cũ rồi phân phát cho nhiều người muốn mua.
Câu hỏi em là: Có trường hợp nào làm được như vậy ko?
Nếu thằng thuê xấu bụng nó đem giấy tờ giả như kể trên, đến phòng công chứng thì công chứng có nhận ra rằng, giấy tờ này đã sang tên đổi chủ ko? Công chứng có kiểm tra được trên hệ thống rằng sổ hồng đã được update ko?
Cảm ơn các bác đã tư vấn.
Công chứng nó biết hết bác ạ, trường hợp này nó chỉ lừa được tiền đặt cọc thôi, chưa kể người mua còn cần phải xem cmnd, hộ khẩu của bác và vợ bác nếu bác co vợ..... các giấy tờ OK hết người ta mới cọc. nói chung là không dễ đâu