Hạng B1
10/10/20
83
83
18
Do có mấy bác nhắc về hộp số CVT nên cho em mạo muội hỏi 1 câu.
Từ lúc biết chạy xe toàn đi MT, gần đây mới được chạy ké Altis 1.8G CVT. Lúc em buông ga để đi chậm lại thì tua máy rớt thẳng về 1000rpm luôn chứ không xuống từ từ như xe MT, khi cần lên ga để đi tiếp mà không dừng lại thì nó giật 1 cái nhảy tua lên, mấy lần hết hồn.
Mong các bác có kinh nghiệm về CVT giải đáp hiện tượng này giúp em

Hạng F
29/10/16
11.570
22.076
113
Pháp
Do có mấy bác nhắc về hộp số CVT nên cho em mạo muội hỏi 1 câu.
Từ lúc biết chạy xe toàn đi MT, gần đây mới được chạy ké Altis 1.8G CVT. Lúc em buông ga để đi chậm lại thì tua máy rớt thẳng về 1000rpm luôn chứ không xuống từ từ như xe MT, khi cần lên ga để đi tiếp mà không dừng lại thì nó giật 1 cái nhảy tua lên, mấy lần hết hồn.
Mong các bác có kinh nghiệm về CVT giải đáp hiện tượng này giúp em

Bạn tìm trong đây có câu trả lời ngay về vấn đề CVT

Có thể dùng gu gờ dịch không thì .... hỏi nha

• Like
Reactions: azuremeteor
Hạng B1
10/10/20
83
83
18
Bạn tìm trong đây có câu trả lời ngay về vấn đề CVT

Có thể dùng gu gờ dịch không thì .... hỏi nha
Bác này cao nhân quá, cái gì cũng biết :D
Tài liệu tiếng Pháp thì thôi em bó tay rồi, xài google sang tiếng Anh thì tìm được 2 chỗ khá gần với miêu tả của em là "Excessive strokes to acceleration and deceleration" và "No engine brake".
Vấn đề là xe đó em đi ké được một vài buổi thôi, odo theo em nhớ là trên 5 vạn, không rõ chủ xe có kĩ hay không. Với lại đó là lần đầu chạy hộp số CVT nên em không biết những hiện tượng đó có là bình thường hay không do trước giờ chỉ quen số tay.

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.570
22.076
113
Pháp
Bác này cao nhân quá, cái gì cũng biết :D
Tài liệu tiếng Pháp thì thôi em bó tay rồi, xài google sang tiếng Anh thì tìm được 2 chỗ khá gần với miêu tả của em là "Excessive strokes to acceleration and deceleration" và "No engine brake".
Vấn đề là xe đó em đi ké được một vài buổi thôi, odo theo em nhớ là trên 5 vạn, không rõ chủ xe có kĩ hay không. Với lại đó là lần đầu chạy hộp số CVT nên em không biết những hiện tượng đó có là bình thường hay không do trước giờ chỉ quen số tay.
Vậy thì bạn tìm đúng ngay phần bạn hỏi , chịu khó qua translate , còn kh hiểu thì post để cộng động OS chia sẽ với nhau .... free mà . Thân bạn !

• Like
Reactions: azuremeteor
Tập Lái
23/12/20
1
0
1
55
View attachment 2363568
*Ảnh minh họa

Xe em Civic 1.8E 2019 mới 10.000km. Bảo dưỡng xong 10.000km tự nhiên bị giật quái dị.

Nhả ga xe gần dừng cảm giác xe bị kéo ghị lại kim tua 1000 tăng lên 1300. Nếu thả cho xe trôi hoặc rà phanh kiẻu nới nhả cho nó có tgian xuống tua thì nó xuống êm luôn.

Còn nếu mà nó đang ở 1300 chuẩn bị xuống tua mà mình đè phanh kiểu ép dừng nhanh thì nó sẽ giật 1 phát mạnh rồi kim tua hạ xuống 1000 xong chạy bình thường.

Đã 3 cái hãng.mà.tìm ko ra bệnh. Vệ sinh họng ga rồi học điện tử đủ trò về vẫn vậy.

Có ai bị giống em ko. Có cách nào.trị bệnh ko
Toi di Civic 1.8E 2018 den giua nam nay 2020 thi xe co hien tuong nhu anh vua mo ta. Toi thuc bao duong day du va cung da cho hang kiem tra nhieu hang muc;
* Xang, Gio, he thong danh Lua : Tot.
* Kiem tra van hanh cua xe (bang chuong trinh, thuc hien tai hang) cung ko phat hien van de gi.

Nghi ngo viec van de nam o hop so Cvt nen toi co thay nhot (dung loai cho Cvt) du xe chi ODO 30K...tinh hinh tot hon duoc mot chut nhung xe van nhieu luc bi ghi xuong Khi buong chan ga giam toc (vong tua tam 1200rpm...xe giat nhe roi giam toc).

Vay nen theo toi do hop so Honda Civic la Cvt su dung day dai kim loai nen khong the dat duoc do muot ma khi tang giam toc bat thuong va viec xe bi ghi hay giat cuc nhe la chuyen...kkhong tranh khoi.
Hien tai toi dieu chinh cach minh van hanh xe mot chut: KHONG tang hoac giam ga dot ngot (trong kha nang co the). Viec nay han che viec giat cuc, xe bi ghi.... Haizzz cam giac lai khan khich nhu nan dau khong con thi cung...buon hiu! Chac chiu vay thoi.
Than ai

Hạng F
29/10/16
11.570
22.076
113
Pháp
Toi di Civic 1.8E 2018 den giua nam nay 2020 thi xe co hien tuong nhu anh vua mo ta. Toi thuc bao duong day du va cung da cho hang kiem tra nhieu hang muc;
  • Xang, Gio, he thong danh Lua : Tot.
  • Kiem tra van hanh cua xe (bang chuong trinh, thuc hien tai hang) cung ko phat hien van de gi.
Nghi ngo viec van de nam o hop so Cvt nen toi co thay nhot (dung loai cho Cvt) du xe chi ODO 30K...tinh hinh tot hon duoc mot chut nhung xe van nhieu luc bi ghi xuong Khi buong chan ga giam toc (vong tua tam 1200rpm...xe giat nhe roi giam toc).

Vay nen theo toi do hop so Honda Civic la Cvt su dung day dai kim loai nen khong the dat duoc do muot ma khi tang giam toc bat thuong va viec xe bi ghi hay giat cuc nhe la chuyen...kkhong tranh khoi.
Hien tai toi dieu chinh cach minh van hanh xe mot chut: KHONG tang hoac giam ga dot ngot (trong kha nang co the). Viec nay han che viec giat cuc, xe bi ghi.... Haizzz cam giac lai khan khich nhu nan dau khong con thi cung...buon hiu! Chac chiu vay thoi.
Than ai
Nếu bạn là người nước ngoài kh viết được tiếng việt, cứ viết tiếng anh pháp, thú thật tôi đọc kh hiểu gì . Do đó kh tư vấn được, và tôi cũng ở nước ngoài .

Nếu như nói xì trum thì phải hiểu là Strumpfs đến từ các phim ảnh, báo chí và nhât là các truyện tranh vẽ .. tây u từ Pháp, bác viết tiếng việt mà bác viết kiểu đó thì ma nó hiểu.

Thân !

Chỉnh sửa cuối: