Hạng C
16/5/20
551
2.364
93
38
Em coi nhà ở khu Gò vấp hầu hết đều có ranh lộ giới có căn vô 1/2 nhà. Vậy mọi người cho xin ý kiến nếu mua thì có ảnh hưởng gì về lâu dài. Vốn em có 5 tỷ đổ lại và dự định ko vay ngân hàng. Cám ơn

Hạng D
23/2/09
1.376
8.030
128
Ranh lộ giới là đường chỉ giới hạn của con đường có thể mở tới đó theo quy hoạch nhà nước.
dựa trên ranh này, nhà quản lý cấp phép các loại giấy tờ như xd, cq nhà cho người CSH và CSH bị hạn chế quyền năng với phần nằm trong lộ giới!

có cái quy hoạch mình biết hơn 30 năm rồi còn y xì đó! cái QH treo này làm giảm đủ thứ của CSH nhà!:(
tuy nhiên nếu bạn hỏi câu bao giờ mở thì chắc ko ai ngoài quan có câu trả lời đâu (đúng sai chưa biết nhen!)

tuy vậy thì những con đường có tính lưu thông cao, đường chính thì khả năng mở cao; những con đường cần mở rộng để PCCC thì cũng dễ mở rộng theo phong trào dân hiến đất.
Gò vấp cũng là một nơi mà quy hoạch sớm lộ giới nên cấp phép chừa khá nhiều, thuận lợi mở đường hơn các quận khác, nên chỉ cần bơm thêm tiền là mở nhanh hơn, đỡ phức tạp hơn nhiều quận khu khác!
còn 5ty thì mình nghĩ GV vẫn có tùy vào dt và vị trí thôi anh!
nhưng nên xem nhà 01 xẹt hẻm thông, nhiều nhà xây chừa lộ giới khoảng hơn 90% thì 01 ngày ko xa nó sẽ mở nhanh à!

• Like
Reactions: Shjnes
Hạng C
16/9/16
515
442
68
30
Câu hỏi của bác thớt nằm trong đống sạn "tiền" của mấy ông cấp cao... Ko ai trả lời đc đâu. Nhưng em khuyến khích bác nên xem bản đồ vệ tinh để lựa đến là nhà hẻm. Như 1 hẻm thẳng cuối đường là nhà , mà sau căn nhà đó + ~ 10 căn là thông 1 cái hẻm khác thì nhà này bị dính 100%.
Nên cái này bác tốt nhất hỏi hàm xóm xung quanh căn nhà bác chọn cũng như xem vị trí nhà có nằm trên "phương diện" thông 2 hẻm ko :)

Hạng B2
1/10/20
360
305
63
Quận Phú Nhuận
Em coi nhà ở khu Gò vấp hầu hết đều có ranh lộ giới có căn vô 1/2 nhà. Vậy mọi người cho xin ý kiến nếu mua thì có ảnh hưởng gì về lâu dài. Vốn em có 5 tỷ đổ lại và dự định ko vay ngân hàng. Cám ơn
có 2 dạng RLG, bác xem trong ghi chú của sổ ở trang 2, nếu RLG được công nhận thì được đền bù nếu có mở đường, nếu ko được công nhận thì phần RLG đó ko được đền bù mà chỉ được hỗ trợ chi phí khi phá dỡ. RLG được công nhận có ký hiệu chấm mè ở sổ, RLG ko công nhận ký hiệu gạch xuyên.
Về nhà có RLG thì khi xây dựng phải lùi hết lộ giới, nếu 1/2 nhà thì phải lùi hết lộ giới. rất rũi ro, thực tế những căn vậy thường bán rất rẻ, ko ai dám mua đâu.
còn nếu chỉ lộ giới vài m thì có thể dùng làm sân.

Hạng B1
25/8/20
55
31
18
TP Hồ Chí Minh
Câu hỏi của bác thớt nằm trong đống sạn "tiền" của mấy ông cấp cao... Ko ai trả lời đc đâu. Nhưng em khuyến khích bác nên xem bản đồ vệ tinh để lựa đến là nhà hẻm. Như 1 hẻm thẳng cuối đường là nhà , mà sau căn nhà đó + ~ 10 căn là thông 1 cái hẻm khác thì nhà này bị dính 100%.
Nên cái này bác tốt nhất hỏi hàm xóm xung quanh căn nhà bác chọn cũng như xem vị trí nhà có nằm trên "phương diện" thông 2 hẻm ko :)
Bác có thể giải thích lại cho em đoạn này không? Em chưa hiểu lắm, cảm ơn bác

Hạng C
16/9/16
515
442
68
30
Giúp em vấn đề ranh lộ giới.

Cái này ít, nhưng hiện dãy nhà khu vực em đang ở P2 Q8 thì bị thế này. Hẻm đằng trước là Nguyễn Thị Tần, Hẻm đằng sau thì nó thông hẻm Đặng Chất vs Âu Dương Lân. Quy hoạch chỗ này là nó thông 2 hẻm này vào (bề ngang ~ 6 nhà là 12-18m gì đó).
Vấn đề phóng hẻm là do mấy ông "ở trên", ai biết mấy ổng tính toán gì. Nhưng cứ né nhà nào kiểu bị "Đâm hẻm" và đằng sau nhà có 1 hẻm khác là ok nhất :)

Hạng B1
25/8/20
55
31
18
TP Hồ Chí Minh
View attachment 2421611

Cái này ít, nhưng hiện dãy nhà khu vực em đang ở P2 Q8 thì bị thế này. Hẻm đằng trước là Nguyễn Thị Tần, Hẻm đằng sau thì nó thông hẻm Đặng Chất vs Âu Dương Lân. Quy hoạch chỗ này là nó thông 2 hẻm này vào (bề ngang ~ 6 nhà là 12-18m gì đó).
Vấn đề phóng hẻm là do mấy ông "ở trên", ai biết mấy ổng tính toán gì. Nhưng cứ né nhà nào kiểu bị "Đâm hẻm" và đằng sau nhà có 1 hẻm khác là ok nhất :)
Cảm ơn bác, giải thích chi tiết quá, em hiểu rồi

Hạng D
26/1/11
1.159
1.212
113
Cụ chỉ cần quan tâm phần ranh đó có được công nhận,,,....hoặc ko được công nhận.

Công nhận thì tính tiền, ko công nhận thì ko tính tiền

Mua nhà khu xây dựng tự do thì ko có cái sổ nào ko có cái đường ranh ấy, ko muống thấy cái ranh ấy trong sổ mình đều chỉ vô khu xây sẵn mà mua. Nhiều người đi xem còn ko mún tính tiền phần ranh ấy nữa chứ ' công nhận'

• Like
Reactions: thuydung1902