Hạng B2
11/12/04
304
0
16
Ha noi
Hôm nay tự nhiên tất cả các thiết bị kết nối USB của em (ví dụ như là máy ảnh số, thẻ nhớ) đều ko dùng được với Win, em mở Device Manager ra thì vẫn thấy báo có tên thiết bị nhưng khi vào My computer để mở thiết bị đó ra thì chẳng thấy nó đâu cả, bình thường nó vẫn nằm cùng với các ổ C,D,E
Em hơi dốt về máy tính, xin các cao thủ chỉ giúp để em còn Post hình mới chụp quả vợ 2 em đăng bán Em xin cảm ơn !

Hạng C
4/2/05
576
30
28
RE: Giúp em với! USB

Trong một số trường hợp khi cắm thiết bị đòi hỏi có nguồn điện ngoài (như ổ ghi DVD ngoài chẳng hạn) vào cổng USB mà không cắm điện thì có thể làm cho các cổng USB bị tê liệt. Các bệnh liên quan tới USB xử lý đơn giản nhất là restart máy rồi cắm lại là nó tự động plug-n-play. Nếu trong trường hợp khởi động lại rồi mà vẫn bị thì bác mới xem trình điều khiển và thử remove hết cả USB đi để nó tự động nhận lại. Tình huống xấu nhất là hỏng vật lý phần cổng USB.

Mà không hiểu bác dùng laptop hay PC, nếu laptop thì thỉnh thoảng nên restart 1 lần đừng để standby/hibernate mãi.

Hạng B2
11/12/04
304
0
16
Ha noi

Cám ơn bác! Em dùng PC bác ạ, em đã làm hết tất cả các công đoạn giống như bác đã nói nhưng vẫn ko được bác ạ, em đã cắm hết tất cả các cổng USB có trên máy mà vẫn ko được . Chán thật!

Hạng B2
11/12/04
304
0
16
Ha noi

Hình như nó bị từ khi em cài lại Win SP2 thì phải .

Hạng B2
11/12/04
304
0
16
Ha noi

Bác có thể nói rõ cho em hơn được ko ạ ? Em ko hiểu lắm về BIOS . Cám ơn bác!

Hạng B2
11/12/04
304
0
16
Ha noi

Cách này mạo hiểm quá ! Em tìm ra một cách rồi các bác ạ . Em vào Computer Management, ấn vào Disk Management là thấy tất cả các ổ đĩa, kể cả những ổ đĩa ngoài cắm USB cũng hiện ra, thế là em có thể cop ảnh vợ 2 của em vào máy tính rồi . Tạm thời cứ thế đã, cám ơn các bác rất nhiều !

Có 1 vấn đề ở WINXP SP2 là: nó thường ko hiện ra các ổ USB dung lượng hơi lớn. Để khác phục, bác chịu khó vào Disk Management -> change cai Driver letter. Xong là ổ USB sẽ xuất hiện trong My Computer thôi.

Hạng B2
11/12/04
304
0
16
Ha noi

Em đã làm như bác chỉ rồi nhưng vẫn ko thấy đâu bác ạ, thôi em cứ dùng thẳng từ trong Disk Management vậy .