Hạng D
15/8/15
1.191
980
113
HDD là ổ đĩa cơ học. Còn SSD sử dụng mạch điện tử để lưu trữ dữ liệu. SSD nhanh hơn HDD rất nhiều, ít hao điện, chống sốc tốt hơn. Nhưng tuổi thọ SSD thấp hơn nhiều, và 1 khi nó chết là khỏi cứu :D.
SSD dẫn đầu hiện nay là Samsung và Intel. Cứ 2 hiệu đó mà múc. HDD truyền thống thì Hitachi ngon, tiếp đến là Seagate.
Em đang có ý định mua ổ SSD để sao lưu dữ liệu quan trọng mà đọc được bài này của bác nên suy nghĩ lại. Cám ơn bác nhiều.

Tập Lái
1/9/10
5
2
3
Em đang có ý định mua ổ SSD để sao lưu dữ liệu quan trọng mà đọc được bài này của bác nên suy nghĩ lại. Cám ơn bác nhiều.
Vậy HDD truyền thống bị hư thì cứu được hả bác. Bác trang bị SSD thì tốc độ khởi động máy và đọc ghi dữ liệu sẽ nhanh kinh khủng. Còn dữ liệu quan trọng thì phải sao lưu, Google Drive hay là RAID 1; chứ SSD hay HDD đều không thể có độ tin cậy là 100%.

• Like
Reactions: VuaBuoi.vn
Hạng D
15/8/15
1.191
980
113
Vậy HDD truyền thống bị hư thì cứu được hả bác. Bác trang bị SSD thì tốc độ khởi động máy và đọc ghi dữ liệu sẽ nhanh kinh khủng. Còn dữ liệu quan trọng thì phải sao lưu, Google Drive hay là RAID 1; chứ SSD hay HDD đều không thể có độ tin cậy là 100%.
Em không rành nên phân vân quá.

adg confirmed
Hạng B1
18/6/11
59
964
113
Sài Gòng
Tiền đem cứu dữ liệu còn mắc hơn tiền bác đầu tư ổ cứng chạy RAID hoặc mua thêm cái account Google Drive/ OneDrive/ Dropbox... :D

Hạng C
15/8/14
726
542
93
Ho Chi Minh City, Vietnam
2 ổ ssd 256 chạy raid, bằng 1 ổ ssd 512 k vậy anh
1/ Hai ổ 256 và 1 ổ 512 kia có cùng model và cùng chuẩn giao tiếp ko?
2/ Config RAID gì?
Mặc định 2 ổ SSD tuy khác dung lượng nhưng cùng model cùng chuẩn giao tiếp thì tốc độ ko chênh lệnh nhiều. Nhưng nếu RAID 0 thì tốc độ = tổng tốc độ, dung lượng bằng dung lượng của ổ tháp nhất.