Tập Lái
4/4/19
28
1
8
43
Chào ae,
Mình định làm 1 em server bỏ nhà mà thuê ip tĩnh giá nó khá cao, không hiểu sau tụi cho thuê server nó cung cấp cho 1 vps 1 ip mà giá nó còn rẻ hơn mình đi thuê ae nhỉ?
Vấn đề về ổ cứng: main mình chạy mnve để cài winserver, 4 ổ sata thì mình có cho nó chạy raid 10 để setup đống máy ảo chạy trên raid 10 đó được không ae? Hay phải raid ngay từ đầu rồi cài windows và mọi thứ lên phân vùng raid 10 đó luôn ae?
Cảm ơn ae.

Tập Lái
17/11/20
2
0
1
39
Ip: bọn DC nó mua ip theo sll, theo block nên tất nhiên nó rẻ hơn bạn chỉ mua 1
Main thì nên chơi main xịn, vd supermicro hoặc kinh tế chưa cho phép thì chơi mấy con ws đi. Ws hp cho kinh tế

Tập Lái
4/4/19
28
1
8
43
Ip: bọn DC nó mua ip theo sll, theo block nên tất nhiên nó rẻ hơn bạn chỉ mua 1
Main thì nên chơi main xịn, vd supermicro hoặc kinh tế chưa cho phép thì chơi mấy con ws đi. Ws hp cho kinh tế
Mình mới chọn được này mà vấn đề raid mình chưa hiểu lắm nên chưa biết windows cài 1 ssd mnve rồi 4 ổ sata chạy raid 10 riêng được không, tại mình muốn data nó chạy raid riêng để lưu data máy ảo trên đó.

[Góc hỏi đáp] Server Data Có Ổ Cứng 10T

Tập Lái
17/11/20
2
0
1
39
Mình mới chọn được này mà vấn đề raid mình chưa hiểu lắm nên chưa biết windows cài 1 ssd mnve rồi 4 ổ sata chạy raid 10 riêng được không, tại mình muốn data nó chạy raid riêng để lưu data máy ảo trên đó.

View attachment 2498216
Về raid thì có raid mềm với cứng, cái này bác tự google tìm hiểu thêm thôi

Tập Lái
24/3/19
27
2
9
34
Chào ae,
Mình định làm 1 em server bỏ nhà mà thuê ip tĩnh giá nó khá cao, không hiểu sau tụi cho thuê server nó cung cấp cho 1 vps 1 ip mà giá nó còn rẻ hơn mình đi thuê ae nhỉ?
Vấn đề về ổ cứng: main mình chạy mnve để cài winserver, 4 ổ sata thì mình có cho nó chạy raid 10 để setup đống máy ảo chạy trên raid 10 đó được không ae? Hay phải raid ngay từ đầu rồi cài windows và mọi thứ lên phân vùng raid 10 đó luôn ae?
Cảm ơn ae.
ngưỡng mộ bác. comment đánh dấu theo dõi :D

Tập Lái
18/11/20
3
2
3
36
Chào ae,
Cảm ơn ae.
Raid trên windows thì mình không biết, chứ trên linux thì cài hệ điều hành xong setup raid để lưu dữ liệu bình thường. Thế nó mới linh động chứ.
Nên dùng raid mềm, không nên dùng raid cứng, raid mềm linh động ít lỗi, nhỡ sau này hỏng hóc gì dễ thay thế.

Tập Lái
17/11/20
3
2
1
25
Chào ae,
Cảm ơn ae.
Nếu bản thân bạn sử dụng thì cần gì thuê ip tĩnh, dùng cloudflare rồi dùng phần mềm hay viết script tự cập nhật ip cho domain nào đó, ví dụ ip.vidu.com rồi web iếc gì thì cứ trỏ cname về domain đấy, khác gì ip tĩnh đâu.
Như mình dùng linux thì có một cái script độ 20 dòng, mỗi khi ip thay đổi thì sẽ cập nhật ip cho tên miền ip.vidu.com của mình. Như bên FPT mình đang dùng cứ khoảng 1-2 tuần ip lại thay đổi 1 lần vào lúc giữa đêm.

Không thì dùng dyndns này nọ, một số router thậm chí còn tích hợp sẵn dyndns để tự cập nhật ip động cho dịch vụ dyndns. Nhưng mình thích dùng cloudflare với clip hơn mình thấy nhanh và ổn định hơn.

Hạng B2
13/12/13
161
28
28
43
Phan Thiết
Chào ae,
Cảm ơn ae.
Tốt nhất là bác cứ cài win lên ổ nvme xong rồi cấu hình raid 10 để lưu VM, khỏi lằng nhằng.
Lỡ mấy ổ raid có tèo thì còn win để boot, lỡ win có tèo thì cài lại cũng dễ.
Nhưng mà bác tính chạy hyper-v à?

Tập Lái
4/4/19
28
1
8
43
Tốt nhất là bác cứ cài win lên ổ nvme xong rồi cấu hình raid 10 để lưu VM, khỏi lằng nhằng.
Lỡ mấy ổ raid có tèo thì còn win để boot, lỡ win có tèo thì cài lại cũng dễ.
Nhưng mà bác tính chạy hyper-v à?
À vâng, mình tách raid và ổ cài win riêng vẫn được bạn nhỉ?