Hạng B2
15/9/10
241
601
93
Theo Thông tư 13/2009/TT-BGTVT (Đang còn hiệu lực), thì max speed của xe Container chỉ là 60km/h (Sơ - mi Rơ Moóc), trong khi max speed của ô tô dưới 30 chỗ lên đến 80km. Nếu tài Container chỉ chạy đúng max (64km/h) và không nhường thì các bác phía sau cũng không thể có cơ hội chạy 84km/h (nếu không tự mình vượt phải). Lúc đó ai ức chế hơn.
Nếu ai cũng giữ ý kiến cho rằng Mình đang chạy max speed nên không nhường (muốn qua thì tự vi phạm vượt phải mà chạy) thì em mong các bác nghĩ lại.

Hạng C
17/11/14
831
922
93
Theo Thông tư 13/2009/TT-BGTVT (Đang còn hiệu lực), thì max speed của xe Container chỉ là 60km/h (Sơ - mi Rơ Moóc), trong khi max speed của ô tô dưới 30 chỗ lên đến 80km. Nếu tài Container chỉ chạy đúng max (64km/h) và không nhường thì các bác phía sau cũng không thể có cơ hội chạy 84km/h (nếu không tự mình vượt phải). Lúc đó ai ức chế hơn.
Nếu ai cũng giữ ý kiến cho rằng Mình đang chạy max speed nên không nhường (muốn qua thì tự vi phạm vượt phải mà chạy) thì em mong các bác nghĩ lại.
Em gặp nhiều từ hồi QL1A còn chưa có biển 412. Bác cứ tin tin + đá đèn vô tư nhóe, thích thì bác cứ thúc gas. Tụi cont tụi tải trơ trơ à nên em hong bàn. Đây mình chỉ nói 2 xe <30 chổ đồng cấp đồng quyền nhau thoai ợ.

Hạng B2
15/9/10
241
601
93
Theo kinh nghiệm của em:

- Việc nhường hay không cũng phụ thuộc vào cách các bác xin đường. Các bác muốn xin đường nhanh thì càng phải chậm. Nghĩa là bác tiếp cận xe trước từ tốn (đừng lao vào sát rồi mới xin), đá đèn một hai cái là đủ (đừng đá liên tục), không nên bấm còi. Chờ khoản 1 phút xem xe trước có vào không rồi hay xin lần nữa. Ai cũng vậy, chạy xe ghét nhất là bị thúc đít và không thích nhìn người khác "chạy láo", mặc dù có khi mình còn "chạy láo" hơn.

- Tài xế tải nhỏ (khoản 3,5 tấn trở xuống) thường không lịch sự và chú ý nhường đường đường bằng các tài xe container, xe tải lớn. Hình như càng chạy nhiều càng lịch sự hay sao đó.

- Ở đây em xin lạm bàn đến suy nghĩ và ưng xử khi nhường đường/không nhường đường khi giao thông thôi.

- Nếu mình đã biết trách người khác sao không nhường cho mình thì mình cũng nên nghĩ là tại sao mình không nhường cho người khác.

• Like
Reactions: 4bthang2b
Hạng C
9/1/10
594
576
93
41
Nhà
Sáng nay em lên Trảng Bàng làm việc như mọi khi chỉ khác do em chạy chứ không phải tx.
Có 2 trường hợp mà em chưa hiểu được ý của xe trước là gì?!
  1. Đoạn đường 2 lane 60: 2 xe chạy trước song song nhau đều tốc độ 60km/h kéo dài 1 hơn cây số. Em bóp 1 tiếng còi đá nhan trái xin nhường đường. Xe oto con bên trái thì đá nhan trái, xe tải bên phải thì không động thái gì. Mất kiên nhẫn nên phải bóp vài tiếng còi nữa thì xe tải mới chạy chậm lại nhường.
  2. Đoạn đường từ BV Củ Chi lên Trảng Bàng ( 1 lane oto): cả đoàn nối đuôi nhau với tốc độ khoảng 50km/h. Em xin đường hơn 4 5 xe tải cho qua đến chú inova em chỉ xi nhan và bóp 1 tiếng còi. em đi theo từ Trang Long đến ngã tư tỉnh lộ 7 cũng không cho qua và duy trì với tốc độ 45km/h. Trong thời gian đó, cách chừng 5p em bóp còi 1 lần chứ ko ào ào. Thôi thì em xem như trong xe mở nhạc lớn quá và kính chiếu hậu xe đó mờ. Đường em đi làm hằng ngày nên việc vượt phải em có khả năng xử lý nhưng chưa bao giờ em cho tx em làm điều đó. Nên em cũng chạy tèn tèn nghe nhạc luôn.
Tuy khó chịu thiệt, nhưng thôi tự tìm niềm vui khác cho mình. hehe.