Hạng B2
16/12/10
487
56
28
Bình Dương
Có một chi tiết: khi xe sau xin vượt, bác lại xi nhan trái không cho vượt, thường sẽ có sự hiểu lầm của xe sau và gây ức chế. Có lẽ vì vậy mà họ không vượt phải mà cứ cố tình thúc đít bác xem như thế nào.
Việc xi nhan không cho vượt thường hiểu theo hai nghĩa trái ngược nhau:
- Cảnh báo là phía trước có công an, phía sau không nên tăng tốc vượt. Hiểu kiểu này là hiểu theo ý tốt (các bác chạy đường dài, vì nguyên nhân gì đó biết được phía trước có xxx nên phía sau xin qua ở tốc độ cao thì không cho, phía sau xi nhan bên nào thì phía trước xi nhan bên đó). Cái này giờ có lẽ hiếm. Toàn sống chết mặc bây.
- Có ý: Tao không cho mày qua. Hiểu theo ý tiêu cực.
Ít ai nghĩ cho người chạy trước như bác chủ.
Mỗi người có một lựa chọn khi chạy xe.
Với câu chuyện của bác chủ, em rút ra bài học là Thôi thì cứ nhường cho xong (theo luật thì bác nhường cho xe sau vượt thì không ai bắt bác phạm luật đâu. Vạch đứt vẫn cho xe lấn ra vào được mà.
Em thấy trong luật có ghi được vượt phải khi:... xe phía trước có signal rẽ.
Em đi QL13 toàn signal trái cho mấy xe buýt phía sau vượt phải.

Hạng C
23/7/13
505
12.192
93
Khi đi từ Bình Châu qua Lagi em cũng gặp 1 con fortuner chạy láo như vậy. Bác tài vượt qua em lần đầu lấn qua lề bên kia, chạy được chừng 1km thì tấp vào lề (chắc không biết đường), xe em vượt qua 1 đoạn thì lại đua tốc độ rồi vượt láo ép xe máy ngược chiều. Bác tài này còn làm như vậy thêm 2 lần nữa, khi tới Lagi thì em bực quá quẹo đường khác để đi luôn.

Hạng D
19/10/06
2.225
12.514
113
Em xin tự quote bài của em bên VNE:

Trường hợp này mới tranh luận: Xe trước (A) đang đi tốc độ Max - 60km/h xe sau (B) đi tốc độ 60km/h xin vượt thì xe A có phải nhường hay không? Nếu nhường thì liệu có phạm luật không? (Vì làn trong dành cho xe 2b - tình huống là vạch phân làn là vạch đứt như hình minh họa).

Khoản 3, Điều 14 Luật GTĐB quy định như sau:
3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.
----
Hiểu rõ Khoản này sẽ có câu trả lời cho tình huống xe B xin vượt, xe A phải nhường hay không.

Khoản 3 nói: Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước PHẢI (tôi nhấn mạnh từ PHẢI) giảm tốc độ, .....

Như vậy luật quy định việc nhường đường cho xe xin vượt là NGHĨA VỤ - tức bắt buộc phải thực hiện chứ không phải là QUYỀN (làm hay không làm cũng được). NGHĨA VỤ này buộc phải thực hiện khi thỏa mãn đầy đủ 2 điều kiện sau:
1. Điều kiện cần: Khi có xe xin vượt
2. Điều kiện đủ: đủ điều kiện an toàn
---
Luật cũng quy định các bước tuần tự để nhường đường (sau khi đã hội đủ 2 điều kiện cần và đủ nói trên):
1. Giảm tốc độ
2. Đi sát về bên phải

Như vậy dù xe A đang đi Max (60 km/h) thì luật buộc xe A phải nhường đường, giảm tốc độ xuống dưới 60km/h, điều này đồng nghĩa với xe sau vẫn giữ tốc độ 60 km/h vẫn vượt qua được. Không có chuyện xe sau quá tốc độ.

Có 2 vấn đề đặt ra trong tình huống này:

1. Xe A đi sát về phía bên phải (lấn làn 2b) có vi phạm vào điều 13 (xe chỉ được đi 1 làn, chuyển làn ở nơi cho phép) hay không?
Mình khẳng định luôn là không. Vì khi xe A giảm tốc, đi sát về phía phải, có bật xi nhan phải, (vạch phân làn là vạch đứt) để thực hiện hành động nhường đường thì không bị chế tài bởi Điều 13.

2. Một vấn đề nữa là "Đủ điều kiện an toàn để cho vượt xe" trong điều 14 Luật còn bỏ ngõ. Vấn đề này, Luật cần phải quy định chi tiết hơn để dễ dàng thực hiện.
-----

bài của bác dài lắm, nhưng em hiểu là nó tương tự như xếp hàng tính tiền trong siêu thị ấy, phía trước bác đang có người xếp hàng chờ tính tiền, bác bảo người ấy nép qua bên chút cho bác tiến lên phía trước và tính tiền trước. Cứ thế mà tiến lên, ta đi sau về trước bác nhẩy.

Hạng D
16/5/14
2.294
2.279
113
Fortuner dạo này hay được lên trang nhất nhể....
:3dbongchay::3dbongchay::3dbongchay:

Hạng D
18/11/13
2.867
12.416
113
Bình Phước
bài của bác dài lắm, nhưng em hiểu là nó tương tự như xếp hàng tính tiền trong siêu thị ấy, phía trước bác đang có người xếp hàng chờ tính tiền, bác bảo người ấy nép qua bên chút cho bác tiến lên phía trước và tính tiền trước. Cứ thế mà tiến lên, ta đi sau về trước bác nhẩy.
Em nói là Luật quy định như thế.

Còn chuyện thực thi, thi hành với chả áp dụng Luật như thế nào ở VN thì quá rõ rồi hen.

Rồi thêm chuyện ứng xử nữa. Nhiều bác bảo thằng đi sau xin đèn kiểu thấy ghét nên không nhường. Vậy xin đèn đúng thế nào để không bị ... ghét?

Từ xa bật xi nhan, chắc gì xe trước đã để ý thấy? Tới khi thấy thì xe sau đã gần, họ phải nháy pha để xe trước thấy - và bị gán cho cái tội xin "thấy ghét" !!!

Thôi thì Luật nói như thế, còn hành xử thế nào là do mỗi ... cá nhân chúng ta.

Hạng D
19/10/06
2.225
12.514
113
Em nói là Luật quy định như thế.

Còn chuyện thực thi, thi hành với chả áp dụng Luật như thế nào ở VN thì quá rõ rồi hen.

Rồi thêm chuyện ứng xử nữa. Nhiều bác bảo thằng đi sau xin đèn kiểu thấy ghét nên không nhường. Vậy xin đèn đúng thế nào để không bị ... ghét?

Từ xa bật xi nhan, chắc gì xe trước đã để ý thấy? Tới khi thấy thì xe sau đã gần, họ phải nháy pha để xe trước thấy - và bị gán cho cái tội xin "thấy ghét" !!!

Thôi thì Luật nói như thế, còn hành xử thế nào là do mỗi ... cá nhân chúng ta.

bác viện luật rất nhiều, em thấy rối nên làm cái ví dụ cho bác thấy sai chỗ nào mà thôi. rõ ràng trong việc xếp hàng tính tiền mình xếp sau mà yêu cầu tính tiền trước là sai rồi.

phía trước đi tốc độ tối đa, phía sau đã sai từ lúc bắt đầu áp sát xin đường.

em ko cần dẫn luật gì nữa hết, bác hiểu ý em chứ?

• Like
Reactions: 4x6 and diluantran
Hạng F
7/8/14
8.544
7.354
113
58
bác viện luật rất nhiều, em thấy rối nên làm cái ví dụ cho bác thấy sai chỗ nào mà thôi. rõ ràng trong việc xếp hàng tính tiền mình xếp sau mà yêu cầu tính tiền trước là sai rồi.

phía trước đi tốc độ tối đa, phía sau đã sai từ lúc bắt đầu áp sát xin đường.

em ko cần dẫn luật gì nữa hết, bác hiểu ý em chứ?
Chính xoác, xe trước đã đi tối đa rồi mà xe sau tiếp cận được để xin vượt ==>xe sau chắn chắn có lỗi quá tốc độ và không giữ khoảng cách an toàn.

• Like
Reactions: 4x6
Hạng C
13/9/08
514
4.860
93
Xã hội giờ vẫn còn nhiều thằng thiếu muối lắm. Dám chạy quá tốc độ mà éo dám vượt phải. Nhục ko chịu nổi.
thớt này nóng nhưng em kết còm của bác rockman nhất :p!
đã phạm luật rồi mà còn theo luật gì nữa hà trời,

• Like
Reactions: rockman