Hạng C
6/12/09
556
1
0
Thành phố Hồ chí Minh
Ở quê em ngày xưa người ta nói : thằng đó "để vợ" nghĩa là nó bỏ vợ ! Chắc ông nội soạn dự thảo này là người miền trung quơ em đây !
Em lại nghĩ như bác cá mập nói : để xe chắc là xe bánh mỳ, xe hỏng, xe đang làm máy, làm đồng, hoặc là xe kéo về sau tai nạn người ta mới cùng chữ "để xe". Ngoài ra những thứ tự chạy được, lếch được thì gọi là đậu hay dừng xe.
Luật này ra đời, mấy bác xe hư, xe bánh mỳ, chuối chiên, xe hủ tiếu, xe tạp hóa lưu động liệu hồn ! Hehe

Hạng B2
14/6/10
245
19
43
Cá mập nói:
Cho em sửa tí : <span style=""color: #ff0000;"">xác xe 4 bánh bán ve chai</span> chỉ có thứ này người ta mới <span style=""color: #ff0000;"">ĐỂ </span>ở ngoài đường thôi.
Mấy thứ này chỉ có thể trong bãi phế liệu hoặc trong.........nhà thôi
, chứ để ngoài đường thì phạt nặng lắm bác ợ....

Hạng D
25/2/11
1.765
1.424
113
47
Các bác góp ý nhiệt tình quá .... lố

Các nhà làm luật mà thấy như vầy chắc là tự quyết luôn, không nhờ các bác góp ý đâu ạ.

Hạng D
14/2/11
2.611
4.621
113
Không có bảng cấm để xe thì mình để thôi, ai phạt được hả bác?

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
Để = dừng, đỗ, mang , vác , khiêng, cẩu

Last edited by a moderator:
CAT confirmed
Hạng B2
20/12/06
138
1.108
93
Theo em hiểu, khái niệm "Để xe" phải kéo dài hơn "Đỗ xe" và bao gồm cả "Dừng xe" và "Đỗ xe". Trình tự như sau: Một lái xe ban đầu "Dừng xe", sau đó "Đỗ xe", sau khi "Đỗ xe" một khoảng thời gian nào đó thì được coi là đã "Để xe" ở chỗ đã "Đỗ xe". Làm sao để xác định "Khoảng thời gian nào đó" cho hợp lý. Theo em là qua đêm là đủ lâu. Ví dụ, hiện nay các bác "Đỗ xe" tại các con đường thu phí "Đỗ xe" như Nguyễn Huệ, Lê Lợi. Nếu các bác "Đỗ xe từ sáng sớm (04.00 giờ sáng) đến đêm (ví dụ "02.00 giờ sáng hôm sau"), chắc các bác thu phí vẫn không nói gì, nhưng nếu các bác để xe đến "05.00 giờ sáng hôm sau", các bác thu phí sẽ thu thêm tiền ngày hôm sau.

Trên cơ sở đó, em xin góp ý như sau:
Để xe là Đỗ xe liên tục ở một vị trí nào đó trong khoảng thời gian từ 24 giờ trở lên.
Với định nghĩa này, chả cần sửa luật làm gì và các bác xxx, thanh tra GT, thanh tra phường,... chỉ cần chứng mình được (có người làm chứng) là xe đã "Đỗ" qua 24 giờ thì khi đó có thể áp dụng Biên bản phạt "Để xe". Còn không thì chỉ nên áp dụng lỗi "Đỗ xe" mà thôi.

Hạng B2
14/6/10
245
19
43
"Cấm Đỗ Xe Đạp, Xe Máy và Xe Ô-tô trên tuyến đường này", nghe chả ra làm sao cả...!

Hạng B2
21/9/10
171
39
0
12
Umm .... "thả xe" thuộc về loại nào?

TD: Thả xe đó đi vào uống nước tí.

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
"Không được để phương tiện giao thông ở lòng đường , hè phố trái quy định "
có nghĩa là :
"Không được {dừng, đỗ, kéo, khiêng, vác, bỏ , thả....} phương tiện giao thông ở lòng đường , hè phố trái quy định"
Từ "ĐỂ " chỉ là động từ , chẳng cần phải định nghĩa gì cả , do chúng ta quá vẽ vời ra thôi, làm phức tạp hóa vấn đề.