Hạng F
29/10/16
11.503
21.752
113
Pháp
Chào các bạn, Tôi cảm thấy waze rất dể xữ dụng, không cần gì đặc biệt, không cần tốn tiền, chỉ cần có sóng internet là có thể chia sẽ thông tin trên đường, có cảnh sát, chốt chặn,

Đã xữ dụng trên 1 năm, tôi thất rất tiện, và dỉ nhiên đây là công nghệ 4.0, Do đó có thể né tránh những khúc kẹt đường, nơi tai nạn, chổ có công trình. nhà hàng, chổ đổ xăng ..

Có tất cả phiên bản cho ĐT.

Ngoài ra nếu các bác nào có dùng màng hình Connect với xe thì nó sẽ hiện trên màng hình của các bác

Tôi biết là dân tây âu, bắc mỹ xữ dụng khá nhiều, tại sao mình không xữ dụng thử ở VN ra sao....Nhưng điều kiện đầu tiên là có mạng tốt và chịu chia sẽ trên mạng (giống như mạng internet XH).

Các bác nghĩ sao ?

• Like
Reactions: Dangtung_ng
Hạng D
5/1/10
2.794
16.458
113
Chào các bạn, Tôi cảm thấy waze rất dể xữ dụng, không cần gì đặc biệt, không cần tốn tiền, chỉ cần có sóng internet là có thể chia sẽ thông tin trên đường, có cảnh sát, chốt chặn,

Đã xữ dụng trên 1 năm, tôi thất rất tiện, và dỉ nhiên đây là công nghệ 4.0, Do đó có thể né tránh những khúc kẹt đường, nơi tai nạn, chổ có công trình. nhà hàng, chổ đổ xăng ..

Có tất cả phiên bản cho ĐT.

Ngoài ra nếu các bác nào có dùng màng hình Connect với xe thì nó sẽ hiện trên màng hình của các bác

Tôi biết là dân tây âu, bắc mỹ xữ dụng khá nhiều, tại sao mình không xữ dụng thử ở VN ra sao....Nhưng điều kiện đầu tiên là có mạng tốt và chịu chia sẽ trên mạng (giống như mạng internet XH).

Các bác nghĩ sao ?
Mới biết
GPS không cần đăng ký, không cần trả tiền,

Google bought Waze for $966 million in June 2013 to add social data to its mapping business. Waze's 100 employees received about $1.2 million on average, the largest payout to employees in Israeli high tech.

Waze is community-based, Google Maps is more data-based. Waze is pretty much just for cars, Google Maps offers walking, driving, biking, and public transportation directions. They also have built-in “Explore” features that allow users to see events, reviews, photos, points of interest, etc.

• Like
Reactions: duypd and Osin
Hạng B2
17/4/15
409
743
93
43
Theo đó, thì Google tích hợp luôn dữ liệu của Waze vào rồi. Cty high teck của Israel thì đáng quan tâm đó.. :)

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/14
8.499
11.137
113
Xữ dụng là cái gì nhỉ. Chả nhẽ đi học từ lớp 1 đến lớp 12 ko thầy cô nào chỉnh lỗi nhỉ. Sao lại có thể viết thành xữ dụng.

• Like
Reactions: tran.hung and Osin
Hạng F
29/10/16
11.503
21.752
113
Pháp
em cài vào rồi gỡ ra 2 lần rồi, chả thấy có tác dụng gì
Đây là công đồng ... mạng, nhưng trong mặt giao thông, cần chia sẽ mới thấy hoạt động của nó. Nếu như không chia sẽ thông tin thì khó có thể phát huy hết tính năng của nó.Để có dịp tôi sẽ chụp hình và gửi lên cho các anh em trên OS

Xữ dụng là cái gì nhỉ. Chả nhẽ đi học từ lớp 1 đến lớp 12 ko thầy cô nào chỉnh lỗi nhỉ. Sao lại có thể viết thành xữ dụng.
Cám ơn bạn nhắc nhở, tôi viết sai mà cũng có người nhắc nhở, và hiểu được là tốt rồi. Nhưng tôi sẽ để ý nhiều hơn về chính tả nhé . Thân!

Ngoài ra còn có những chương trình GPS, offline, nhưng phải tải về bản đồ khá lớn. như Navmii (NAV Free) là thí dụ,

• Like
  • Love
Reactions: duypd and lamnk
Lơ Xe
20/1/17
2.102
100.268
113
Sài Gòn
nkl.am

kẹt xe, nhà hàng, đổ xăng ... Google map có hết anh ơi

chỉ có chức năng social báo tai nạn và báo chốt cảnh sát là GG ko có

mà waze cũng bị GG mua lại rồi mờ

Waze có thể hữu ích với các chuyến đi xa, chứ commute hàng ngày trong thành phố đến mấy cái ổ gà mình còn thuộc chứ đừng nói tới đèn xanh đèn đỏ hay chốt cảnh sát

• Like
Reactions: duypd and Osin
Hạng F
29/10/16
11.503
21.752
113
Pháp
kẹt xe, nhà hàng, đổ xăng ... Google map có hết anh ơi

chỉ có chức năng social báo tai nạn và báo chốt cảnh sát là GG ko có

mà waze cũng bị GG mua lại rồi mờ

Waze có thể hữu ích với các chuyến đi xa, chứ commute hàng ngày trong thành phố đến mấy cái ổ gà mình còn thuộc chứ đừng nói tới đèn xanh đèn đỏ hay chốt cảnh sát

Tôi thì xữ dụng hằng ngày, liên tục, nhất là những lúc kẹt xe, hay tìm đường, Nó có thể né những khúc đường đang kẹt, báo có chuyện gì, và nếu bạn đi theo đường của bạn thì nó sẽ cập nhật lại.

Vì là thông tin chia sẽ trên mạng

Mới thì nó chỉ báo nhiêu thôi. Có điều các bạn nên biết là người đã đi qua trước bạn thì bấm nói là có tai nạn, kẹt xe, đang làm đường, thậm chí có cảnh sát. Những thông tin đó có thể được nhiều người đồng ý, và từ đó làm nên một trang mạng trực tuyến, với thời điểm xác thực, nếu trong vòng x ... thời gian trên đoạn đường đó không có ai thông tin thì nó sẽ xem như là đường trống.

Đây là hình sau khi các bác tài chia sẽ với nhau, bên phải có bảng 50 kms/h, nó sẽ kêu và cho bạn biết là bạn đang ...quá tốc độ (theo hình là 56 kms/h). Có thể thay thế "đọc biển báo" và tôi thấy không cần thiết, vì nó đo vận tốc xe thật qua hệ thống GPS , với thông tin mà waze cập nhật trên đoạn đường đó

Hình nầy các bạn có cảnh báo là có cảnh sát trong vòng 140m, nếu như bạn đi qua mà thấy có thì bạn bấm ngón tay cái coi như đồng ý (ngay thời điểm đó), còn nếu như bạn không thấy thì bám chử "pas là" thì nếu vài người đi sau bạn cũng bấm thì nó tự động và tiếp tục cập nhật.

Vòng tròn 61 kms/h nó vẩn màu đen tức là tôi chưa vượt quá vận tốc trên đoạn đường đó (khác với hình trên)

.... Tôi xữ dụng phiên bản Pháp cho nên cũng hơi khó cho các bạn.

---- Nút đỏ là trong đó có định một số chức năng như kẹt xe nhiều, kẹt ít, cảnh sát, công trình, có vật rơi trên đường ... tai nạn,

Tôi sẽ post thêm về chức năng của nút màu đỏ.

Các bạn xữ dụng nên nhớ đây là chương trình chia sẽ mạng cộng đồng, như FB vậy. Càng nhiều người cập nhật thì có tin tức chính xác hơn. Do đó cần chia sẽ là như thế, và cũng là xu hướng coi như chia sẽ thông tin được gọi là 4.0.

Về setting của máy : thì bạn có thể định cho bạn là tránh đường xấu, đi lẹ nhất, tránh BOT ...vân vân ... tuỳ theo bạn mà nó sẽ tìm đường đi theo bạn mong muốn.

https://www.cnbc.com/2018/11/13/how-to-use-google-waze-for-directions-and-avoiding-traffic.html

Link bằng tiếng anh

https://tinhte.vn/thread/waze-gps-d...in-giao-thong-duoc-chia-se-truc-tiep.2714687/

http://gioicongnghe.com/cach-su-dung-waze-xu-huong-ky-thuat-so/

https://www.nguoi-viet.com/doi-song/su-dung-app-chi-duong-mot-cach-thong-minh-chu-dong/

Tiếng việt

Các bạn có thể đọc và hiểu nhiều hơn

Nếu như xe của bạn có hệ thống connect thì sẽ hiển thị trên màng hình của bạn, nếu không thì trên ĐT của bạn cũng được.

Thân!

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
27/9/18
43
25
18
40
Waze này lúc mình ở Mĩ thì xài nó là chủ yếu, còn ở VN thì vẫn GG map bác ơi. Do người dùng không có nhiều thì mấy cái cộng đồng này đúng là chưa có tác dụng cho lắm.

• Like
Reactions: Osin
Hạng D
31/10/14
2.039
4.417
113
Biên Hòa
GG map vẫn là bá đạo nhất. Waze hay here map gì gì đó, tôi từng cài rất nhiều app, cuối cùng bỏ hết.
  • Báo có công an? Chi vậy?
  • Báo tai nạn? Vấn đề là kẹt xe hay không, và GG map thì báo kẹt xe đầy đủ.
  • GG map tiếng Việt đầy đủ và cập nhật liên tục.
Cảm ơn bác đã chia sẻ.

• Like
Reactions: Osin and lamnk