Hạng D
3/3/05
1.099
78
48
RE: Grandis có BA ko ?

Phanh ok, không có vấn đề gì. Chỉ có vẻ là lực đạp phanh có vẻ lớn hơn. Đang quen Gran, nhảy qua chạy Cam thì em thấy phanh Cam có vẻ nhạy quá.
Nói chung là do thói quen thôi

Hạng B2
26/6/07
120
1
0

Trích đoạn: profi

Phanh ok, không có vấn đề gì. Chỉ có vẻ là lực đạp phanh có vẻ lớn hơn. Đang quen Gran, nhảy qua chạy Cam thì em thấy phanh Cam có vẻ nhạy quá.

Đó cũng là cảm giác của iem khi đang chạy Grand chuyển sang C200 2007. Phanh của Merc quá nhạy . Tuy nhiên, có cái này iem thấy hơi lạ : dung tich xylanh của Merc C mới là 1.8 , nhưng cả công suất và momen xoắn cực đại đều hơn Grand . Lẽ ra, sẽ phải khỏe hơn , vọt hơn Grand nhưng khi chạy lại thấy không bằng . Ngoài ra, khi thốc ga, tiếng động cơ vọng vào trong rất rõ , to hơn Grand nhiều .

Với Cam 2007, công suất và momen đều kém Grand, không hiểu khi chạy thức tế thì thế nào ? Iem chưa chạy Cam 2007 nên chưa đánh giá được . Bác nào biết cho ý kiến.

Hạng B2
8/8/06
456
18
28

Tôi chạy Grand, lúc thấy rất vọt, khi lại thấy ỳ, ko biết sao nữa.

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Trích đoạn: profi

Em thì ngược với bác . So ra cam thắng rất êm nhưng em lại thấy khỏang đường cho xe dừng lại dài hơn những thứ mà em đã lái qua như Ma6 , Altis (đều có ABS)

Tập Lái
5/1/07
14
0
0

Gửi Bác Sông cầu,
Bác nhận xét rất đúng. Tôi có nhận xét như bác nhưng đó là do chức năng nhớ của hộp số MIVEC.
Hộp số này có chức năng ghi nhớ cách đi cua lái xe. Nếu lái xe đi theo kiểu thể thao (thốc ga hoặc đạp ga mạnh) hoặc đi theo chế độ số tay nhưng chuyển số chậm thì hộp số này sẽ ghi lại (theo kiểu lô gíc mờ) và mô phỏng cách đi của người lái cho phù hợp. Vì thế nếu hộp số chuyển số chậm hơn thì bác đi sẽ thấy xe bốc hơn còn khi chuyển số nhanh (lên số cao) và chuyển số nhanh thì xe sẽ it bốc hơn.

Hạng B2
8/8/06
456
18
28

Tôi biết như vậy, tks bác. Nhân tiện xin hỏi, tại sao khi mở công tắc, chưa đề máy, tức nhớt chưa bơm mà các đèn báo đã tắt hết. Ngoài ra, các bác chỉ dùm cách tháo lọc gió, tôi loay hoay mãi mà chưa tháo được.

Tập Lái
5/1/07
14
0
0

Chào Bác Sông Cầu
Khi bật công tắc, các đèn báo đỏ lên co nghĩa là may tính của xe đang check cả hệ thống (bác sẽ thấy cả đèn bao ABS, đèn báo SRS (túi khí)...... và đương nhiên cả áp suất dầu nhưng do lúc đó máy chưa nổ, chưa bơn dầu nên nó báo không đủ. Khi nổ máy, áp suất dầu đủ đèn sẽ không báo nữa. Về vụ tháo bầu lọc gió, BÁc phải lây ra hộp tích gió trước (ở trên bầu lọc) sau đó mới mở nắp lọc gió và lấy lọc ra. Tốt nhất Bác cho vào ga ra của Mit xem thợ lam rồi bắt chiếc. Không khó đâu.

Hạng B2
8/8/06
456
18
28

Cảm ơn bác Haihoi nhé, tôi yên tâm rồi, hôm trước sang Đức, Grand nó để giá 21.700 Euro, quảng cáo đầy sân bay, sau đó vào TP thấy đầy Grand làm taxi. Bọn Đức mà chịu xe Mít thì chắc nó cũng ko đến nỗi nào phải ko bác?

Hạng B2
26/4/07
104
0
0
53

Trích đoạn: trungdung

Em xem trên web của Vinastar thì có ABS, EBD nhưng không hiểu có BA (Brake Assist) không ? Chạy thử thì thấy đạp phanh không ăn lắm so với các xe 2.4 khác, nhất là Cam 07 (coi như cùng là sedan đi). C200 K 2007 chỉ hơi rà phanh là đã giật xe rồi.

Bác nào rành chỉ giáo cho iem với.

Em không nhớ rõ là Grandis có BA hay không nhưng mỗi lần rà thắng thì cảm thấy rõ là thắng tự động nhấn mạnh thêm vào và chạy chậm lại. Em nghĩ là hệ thống thắng của Grandis hoạt động tốt thôi, không có vấn đề gì cả.

Hạng C
29/11/05
810
21
18
Hà Nội

Trích đoạn: Haihoi

Gửi Bác Sông cầu,
Bác nhận xét rất đúng. Tôi có nhận xét như bác nhưng đó là do chức năng nhớ của hộp số MIVEC.
Hộp số này có chức năng ghi nhớ cách đi cua lái xe. Nếu lái xe đi theo kiểu thể thao (thốc ga hoặc đạp ga mạnh) hoặc đi theo chế độ số tay nhưng chuyển số chậm thì hộp số này sẽ ghi lại (theo kiểu lô gíc mờ) và mô phỏng cách đi của người lái cho phù hợp. Vì thế nếu hộp số chuyển số chậm hơn thì bác đi sẽ thấy xe bốc hơn còn khi chuyển số nhanh (lên số cao) và chuyển số nhanh thì xe sẽ it bốc hơn.

Hế hế bác ơi MIVEC mà lại là hộp số á:D:D:D