Hạng D
16/7/20
1.471
909
113
51
Bác không hiểu ý, ở đây tôi chỉ nói về ô tô và tốc độ nhanh, chậm trên đường có nhiều làn xe- cụ thể là đường cao tốc LT-DG, làm gì có việc "cùng 4 bánh như nhau thì không thể nói phương tiện nào tốc độ chậm hơn" ?
Tôi đi đường cao tốc này thường xuyên, và luôn luôn chạy làn phải khi điều kiện cho phép, dù cả ở tốc độ max 120km/h.
theo luật thì trên cao tốc phải giữ khoảng cách an toàn (~100m) thì phải ưu tiên giữ khoảng cách an toàn và tránh chuyện bám đít bấm kèm vượt

• Like
Reactions: Tientrung02
Hạng D
25/10/20
1.551
15.303
98
56
Ôm làn phải chạy hoài chắc đau tim vì đám xe tốc hành nó cứ vượt lên từ bên phải phía làn khẩn cấp, hoặc nó cứ lù lù phía sau chờ cơ hội để đảo lane....
làm quái gì mà phải đau tim? lane mình mình chạy,còn tụi nó chạy lane khẩn cấp kệ mẹ tụi nó!lù lù phía sau muốn vượt xin mời qua lane trái.

Hạng D
25/10/20
1.551
15.303
98
56
có liên quan gì đến ý kiến ở trên đâu bác?
bạn pham3838 lên cao tốc chạy chắc quên không bao giờ nhìn côngtơmet nên mới có chuyện"cùng 4 bánh như nhau" vậy chắc chạy dàn hàng ngang như nhau?

• Like
Reactions: PMH82
Hạng B2
18/12/19
350
488
63
33
luật đâu có cấm nếu làn trong trống , bác được đạp ga vượt lên , sau 1 khoảng cách an toàn bác chuyển qua làn ngoài có tiện không, nhắc lại thời bây giờ là lái trên cao tốc ko phải đường làng mà bấm kèm bắt xe đang đi nhanh chuyển làn để cho bác vượt .
Dạ thưa bác, văn hoá chạy cao tốc luôn luôn là chạy lane phải khi trống, chạy lên trái để vượt rồi an toàn là chuyển về lane phải, trừ khi bác chạy max tốc độ thì bác có quyền ôm lane trái. Ví dụ cụ thể là có xe chạy 60 thì phải chạy lane phải, bác chạy 80 nên chạy lane phải, khi gặp xe 60 thì bác nhắm an toàn, chuyển qua lane trái vượt, vượt xong đủ khoảng cách an toàn bác nên chuyển về lane phải nhường lane trái cho các xe chạy 100 và 120 vượt, còn nếu bác đạp 100 hay 120 (max tốc độ cho phép tuỳ theo cao tốc) thì cứ tự nhiên bám lane trái, ai chạy ẩu quá tốc lạng lách vượt phải thì kệ họ (trừ xe ưu tiên). Em chỉ nói tới đây thôi vì có vẻ văn hoá chạy xe của em và bác khác nhau, em xin phép không tranh luận nữa.

Hạng B2
18/12/19
350
488
63
33
làm quái gì mà phải đau tim? lane mình mình chạy,còn tụi nó chạy lane khẩn cấp kệ mẹ tụi nó!lù lù phía sau muốn vượt xin mời qua lane trái.
Em thấy bác ấy nói em cứ lạ lạ sao đó. Ôm lane phải thì người ta chạy nhanh cứ lane trái mà vượt, đi đúng lane thì thôi chứ em không hiểu tại sao phải đau tim. Chạy xe cao tốc có 80 90 gặp xe canh chạy 120 vượt mà đau tim thì theo em không nên chạy cao tốc vì nguy hiểm cho mình và cho người khác.

• Like
Reactions: hmq
hmq confirmed
Hạng D
26/5/08
2.390
2.321
113
HCM
vietnamwcm.wordpress.com
bác mới là tào lao, nếu như đang chạy làn ngoài 80-100, ngta muốn nhường đường cho bác phải gỉam tốc độ qua làn trong để gây tai nạn ah, chậm là bao nhiêu 80-90 theo bác cũng là chậm ah, muốn vượt bác cứ đi lane của bác nhanh lên là hoàn toàn được đâu cần phải qua bên trái mới vượt, Lái xe ít chạy cao tốc nên cứ muốn chạy chuyển làn qua lại như đường làng.Đường thường đã chạy 80 thì mắc mớ gì cao tốc chậm hơn

Đường cho chạy 120, bác chạy 80-100 ôm lần trái chi? Lỡ ôm trái, khi có xe cần vượt thì cứ chuyển lphải, nếu làn phải đang trống, giảm tốc độ làm gì? Thật ích kỷ khi ôm lần trái 80-100 trong khi bắt xe vượt, đang chạy 100-120 phải chuyển làn phải, vượt xong lại chuyển làn trái. Văn hóa, quy ước trong giao thông cả thế giới như vậy, vượt phía bên trái (cho nơi có luật xe đi chuyển bên phải như VN) chỉ luật VN chưa làm rõ và CSGT chưa mạnh tay xử phạt thôi!

hmq confirmed
Hạng D
26/5/08
2.390
2.321
113
HCM
vietnamwcm.wordpress.com
Em thấy bác ấy nói em cứ lạ lạ sao đó. Ôm lane phải thì người ta chạy nhanh cứ lane trái mà vượt, đi đúng lane thì thôi chứ em không hiểu tại sao phải đau tim. Chạy xe cao tốc có 80 90 gặp xe canh chạy 120 vượt mà đau tim thì theo em không nên chạy cao tốc vì nguy hiểm cho mình và cho người khác.

Bác ấy cũng có vẻ hiểu luật, nắm rõ quyền sử dụng làn đường, yêu cầu xe sau giữ khoảng cách ăn toàn, ... nhưng lại quên mất (hay không được học?) trâch nhiệm nhường đường cho xe xin vượt khi xe mình đủ điều kiện an toàn để nhường.
Ngày xưa, hồi còn đang học lái, chạy lên Củ Chi luyện sa hình. Mấy ông dạy lái toàn chỉ bám làn trái, mặc xe nào muốn vượt thì vượt bên phải. Sau này nghĩ lại cũng hơi mắc cỡ nhưng chắc chạy xe có biển Tập Lái thì đươc thông cảm. Có bằng ôm xe chạy lâu rồi mà tiếp tục mang tư duy Tập Lái này ra đường thì ... thật xấu hổ thay!

Hạng F
1/6/15
5.555
28.821
113
bác mới là tào lao, nếu như đang chạy làn ngoài 80-100, ngta muốn nhường đường cho bác phải gỉam tốc độ qua làn trong để gây tai nạn ah, chậm là bao nhiêu 80-90 theo bác cũng là chậm ah, muốn vượt bác cứ đi lane của bác nhanh lên là hoàn toàn được đâu cần phải qua bên trái mới vượt, Lái xe ít chạy cao tốc nên cứ muốn chạy chuyển làn qua lại như đường làng.Đường thường đã chạy 80 thì mắc mớ gì cao tốc chậm hơn
Khi người ta còn vượt được mình nghĩa là mình chưa đạt vận tốc tối đa, vậy thì vô làn giữa đi thì mới là cách đi an toàn nhé anh. Cũng không trách được, bởi giáo trình dạy lái xe ở VN chưa cập nhật chuyện này.