Hạng B1
20/4/20
68
82
18
39
Chào các bác, em lái xe Everest, tình hình là cũng muốn đú theo trend lắp 2 biển dài nên cũng máu đi đổi biển, thực sự thì xe EV nên lắp 2 biển dài vì phía trước lắp biển vuông xấu mà sợ che cảm biển trước, đằng sau lắp biển vuông thì nó che mất nút mở cốp nên em cũng muốn thử một phen xem ntn mà thiên hạ cứ kháo nhau đi làm.

Thực sự là em ngại xa, em ở Phú Mỹ Hưng, ngay sau lưng khu Phú Gia, khu này có đoạn đường Hà Huy Tập mà mấy bác bán xe sang cũ như Porche hay OS viết bài giới thiệu xe hay chụp ở đây làm nền. Thế cho nên bảo em chạy lên trạm Rạch Chiếc ở Suối Tiên thì xa quá ạ nên ngại. Ngay khi nghe tin từ 1/8 khu Nam TP sẽ đăng ký tại địa chỉ 1366 Huỳnh Tấn Phát là em lại máu lên, phải thử một phen mới được.

Về địa điểm thì đi qua Nguyễn Lương Bằng, rẽ vào Hoàng Quốc Việt rồi rẽ phải vào Huỳnh Tấn Phát chạy một đoạn ngắn thì trạm đăng ký xe bên tai phải.

Hài hước hành trình đi đổi biển dài của em

Rất dễ xác định địa điểm phải không các bác, em đánh dấu tọa độ rồi đó. Để chuẩn bị hồ sơ thì em chuẩn bị: giấy đăng ký xe (em không thích từ cà vẹt bởi nghe nó chối tai), giấy đăng kiểm, chứng minh thư của vợ đứng tên xe, hộ khẩu, giấy kết hôn và lên đường.

Lần đầu tiên đến nên em loay hoay chả biết đỗ đâu, thế là em phi và trong, đỗ ngay trước cửa khu xe tạm giữ vi phạm, cũng ngại mà thôi kệ cmn nó, ai la tính sau, cùng lắm nghe chửi phát thôi, ai lần đầu mà biết cả đâu.

Vừa đi được 5 bước có ngay anh giai mò lại:
Anh giai: anh làm gì vậy?
Em: anh hỏi chi?
Anh giai: cần thì em giúp cho anh nhanh lẹ mà!
Em: Tui không cần lẹ.
Anh giai ngập ngừng chưng hửng: mà anh đỗ xe đó nta la anh đó!
Em: thì xe tui la tui chứ hổng lẻ la ông, mà ông lo tui chi rảnh vậy!

Không đợi cái mặt anh giai tui nghỉu vì gặp thằng ất ơ như em, em kệ cmn anh giai, cứ đeo kính râm đội mũ xông vào phòng đăng ký.

Tính em hay nhìn người để làm việc, em với mấy anh giai giao thông anh em với nhau cả, nhìn cái hàm với cái mặt sáng sủa là em quẹo lựa ngay, chọn ngay anh giai trẻ, mặt tươi, hàm còn mới tinh chưa xỉn màu:
Em:dạ anh, em muốn đổi từ biển vuông sang dài.
Anh trẻ: à, anh sang cái anh bên ô bên kia kìa.

Em ôm hồ sơ sang ô đo, y như rằng em đoán không sai các bác, anh này già hơn anh trẻ, hàm đã xỉn màu, mặt có vẻ đăm đăm
Em: dạ anh ơi em muốn đổi biển vuông sang dài:
Anh già: anh ở quận mấy?
Em: quận 7 anh.
Anh già: vậy anh điền vào tờ khai này!
Em lon ton điền tờ khai, dĩ nhiên điền của vợ và ký cho vợ luôn vì vợ em đứng tên xe rồi quay lại bàn anh già:
Anh già: ủa chị này là ai?
Em: dạ vợ em, nay vợ em nó bận nên em đi đăng ký, anh thông cảm!
Anh già: không được phải chủ xe, không năn nỉ, đứng ra để người khác vào làm!
Trông mặt mà bắt hình dong, em nói cấm sai các bác, nhìn mặt đoán kết quả thành công dưới 50% ai dè vậy thiệt, thôi tính phương án 2:

Ôm hồ sơ qua anh trẻ lúc đầu:
Em: anh ơi, anh em với nhau mà làm căng thế, vợ em nó bận ko đi được, em làm thay chứ có gì đâu mà khó khăn dữ.
Anh trẻ: ủa, sao thế, anh kia không làm cho à?
Em: không anh, anh ý đòi đúng chủ, vợ em mà nó rảnh em bê nó đến cho mấy anh xem mặt rồi anh!
Anh trẻ: thôi anh đưa đây!
Chỉ chờ câu đó, em đưa cho anh trẻ, hồ sơ nộp chả có cái vẹo gì ngoài mỗi một tờ khai, chả phải nộp bản phô tô hay bản sao công chứng giấy đăng ký xe hay đăng kiểm, hay cmt hay sổ gì hết. Anh ý vào gõ biển số xe trên máy thấy nó ra thông tin đúng tờ khai thì in cho em tờ phiếu hẹn lấy biện, đưa cho em rồi bảo em đóng 200k: xong.
Em cảm ơn anh trẻ và ôm hồ sơ về.

Kết luận: các bác cứ mạnh dạn đi làm cho nó biết thủ tục như nào, không nên phụ thuộc dịch vụ quá, trừ bác nào bận rộn và không quan tâm tiền bạc. Thực sự thì em chả tiếc gì 1-2tr tiền dịch vụ, nhưng em không khoái mấy tay cứ xáp xáp hỏi thăm vớ vẩn, tự làm xem ntn, nếu mấy anh trai khó quá thì tính sau. Ai có xe đều đại đa số dân học thức, điền ba cái đơn cấp đổi có gì đâu mà phải nhờ mấy anh giai dịch vụ chỉ điền, em ghét nhất đoạn đó, làm như chỉ cho trẻ thiểu năng điền tên không bằng.

Mất khoảng 30p điền thông tin và đóng lệ phí 200k là xong, không cần nộp giấy tờ gì hết ráo, nếu bác nhờ dịch vụ thì từ 1-2tr tùy nhanh chậm, lựa chọn là ở các bác nhé, thân chào./.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
18/5/20
710
1.021
93
Cái ông trẻ làm vậy có đúng luật không ta? Chứ mình thấy là chủ xe đi làm là hợp lý hơn á

• Like
Reactions: Dangpham
Hạng B1
20/4/20
68
82
18
39
Cái ông trẻ làm vậy có đúng luật không ta? Chứ mình thấy là chủ xe đi làm là hợp lý hơn á
Dĩ nhiên em đâu có nói anh già làm sai, anh ý làm đúng, nhưng mà em năn nỉ ỉ ôi anh trẻ để được việc, thế em mới bảo là hơi hài hước bác ạ.

• Like
Reactions: TAK40
Hạng D
25/6/16
2.126
1.832
113
Ồ, lâu lắm mới có Bác viết chi tiết việc đi làm biển số dài, nhưng nhờ Cò thì tiền "Cò" đã hạ giá xuống so với trước rồi.

Hạng B1
20/4/20
68
82
18
39
Ồ, lâu lắm mới có Bác viết chi tiết việc đi làm biển số dài, nhưng nhờ Cò thì tiền "Cò" đã hạ giá xuống so với trước rồi.
Đúng rồi bác giờ hình như còn trên dưới 1tr thoii à, làm cũng nhanh, quan trọng là có biển liền thì hẵng làm dịch vụ chứ bt làm mất tầm 2 tuần mới có biển.

• Like
Reactions: NGHĨA BÌNH
Hạng D
25/6/16
2.126
1.832
113
Đúng rồi bác giờ hình như còn trên dưới 1tr thoii à, làm cũng nhanh, quan trọng là có biển liền thì hẵng làm dịch vụ chứ bt làm mất tầm 2 tuần mới có biển.
Trước em nhờ Cò làm ở NTL mất 3 ngày, ghi cái biển số ra giấy và đưa cho nó ứng dăm xị, 3 ngày sau có. vì em chẳng muốn chờ lâu. Đời nghĩ nhiều khi cũng lạ, ngồi nhậu với gái bị nó phá hết mồi, uống hết bia, chả đụng chạm gì còn cho chúng nó tiền ko tiếc, giờ đi tính chi li nhiều cái khác,...:D:D:D.

• Haha
Reactions: tktung
Hạng B1
20/4/20
68
82
18
39
Trước em nhờ Cò làm ở NTL mất 3 ngày, ghi cái biển số ra giấy và đưa cho nó ứng dăm xị, 3 ngày sau có. vì em chẳng muốn chờ lâu. Đời nghĩ nhiều khi cũng lạ, ngồi nhậu với gái bị nó phá hết mồi, uống hết bia, chả đụng chạm gì còn cho chúng nó tiền ko tiếc, giờ đi tính chi li nhiều cái khác,...:D:D:D.
Chuẩn bác, đi nhậu bo cả 500k, đi hát bo cả triệu ko tiệc mà tiếc chi tiền này bác. Em cũng ko tiếc n em thích tự làm ntn và không thích làm dịch vụ cho lắm, trước giờ thủ tục hành chính em đều tự làm và cảm nhận.

• Like
Reactions: TaxMan
Hạng D
15/2/14
3.450
6.444
113
Mất cả buổi có khi loay hoay nữa ngày + chuốc 1 đống bực mình. Trong khi chỉ ngồi nhà nt or alo, cò mang biển tận nhà. Để time đó làm việc khác bác ơi.

• Like
Reactions: nttanmam
A1
14/12/03
2.555
4.253
113
Em làm ở 282 y chang các bước trên và cũng nộp 200K (nhưng không thấy biên lai??!). Phần ghi lý do nếu các bác ghi lý do “đổi cho phù hợp xe” thì bị ghi lên giấy hẹn thu lại biển cũ, nếu ghi lý do “rơi mất khi ngập nước” sẽ không thu biển cũ.
Em cũng chả quan tâm giữ lại biển vuông làm gì, mất công bảo quản dọn dẹp, lỡ như sau này có thất lạc ra ngoài ai nhặt được gắn lên xe đi buôn hàng trắng lại mất công. Thôi thì cứ nhận biển dài, nộp lại biển vuông cho xong.
PS: cò ở 282 đòi 1,5-2tr lận nha các bác.