vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43
Sáng nay mang xe lên đại lý Ford để active,đúng như bác Hải Nguyễn nhận định đại lý không có phần mềm IDS.

IDS (Ford Integrated Diagnostic System) thì đại lý chính hãng nào cũng có bản quyền, cập nhật hằng tháng, kể cả garage ngoài cũng có cái này (ko có bản quyền). Bác nào có đem xe lên test lái, chép chìa... thấy thợ hãng cắm vào máy tính thì software để làm mấy chuyện đó chính là IDS. Có thể license của các cty Ford con không đầy đủ tính năng để enable speed control, cũng do Ford VN cung cấp, lược bớt option ko cần thiết tiết kiệm chi phí mà thôi.

image_zps6cf26469-jpg.62277

Attachments

Hạng C
2/6/09
987
346
63
Hôm qua tháo PCM để đi dây thì phát hiện xe em đã có sẵn dây vào jack 1Z
@Hải Nguyễn: Kích hoạt Cruise Control cho Escape 2.3 -2008 - Đầu tiên tại VN (2.3)
@Hải Nguyễn: Kích hoạt Cruise Control cho Escape 2.3 -2008 - Đầu tiên tại VN (2.3)
Chạy qua xe thèng bạn(2009) xem thì không có jack này
Vào cabin thì phát hiện thêm đã có công tắc chân phanh luôn:
Hội thảo với bác Hải Nguyễn xong,đo mạch từ PCM với công tắc chân phanh thì tròn mạch:
Em thắc mắc tại sao mỗi đời Ford lại lắp phụ tùng khác nhau?Có khi nào PCM xe em (2013) đã được kích hoạt cruise control không bác Hải Nguyễn?Em hy vọng là thế.

Hạng C
2/6/09
987
346
63
Bác đấu hết dây đi, may mắn thì sẽ ko phải gửi pcm ra HN
Vâng em đang thi công đây bác.Hôm nay chỉ qua đo dây rồi đem về nhà hàn chì jack điện,co nhiệt,quấn băng keo chịu nhiệt xong thêm một lớp aminhan chịu nhiệt rồi thêm một lớp băng keo.
Em đi dây điện qua lổ này cho gần PCM:
Khi tháo jack PCM em phát hiện muốn tháo jack ra khỏi PCM thì mới cần tháo mặt màu trắng ra khỏi socket
Còn khi thêm jack vào socket nhựa thì cạy nhẹ phần nhựa trắng,nhét jack vào rồi trả phần nhựa về lại vị trí ban đầu là lock jack luôn
Mai em mới lắp vào xe và test,hy vọng PCM đã được kích hoạt cruise control.Em sẽ báo cáo bác khi có kết quả .

vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43
Hoan nghênh các bác, chụp hình đầy đủ, guide rõ ràng. ;)

@mod: Em vẫn ko hiểu tại sao những topic như vầy thì ko top pin? Cũng là forum về xe cộ, nhưng các topic độ đẽo mang tính tham khảo, guide ở forum các nước đều được top pin cả. :)

• Like
Reactions: watanabe and vkc