Hạng D
11/12/03
1.208
165
63
46
Hanoi, Vietnam
Máu DIY nổi lên, và sau ver 1. chế hộp để đồ và hộp âm ly cho Vitara
Hải Nguyễn: Nhờ bác Phú và các bác chuyên âm thanh giúp tư vấn đóng thùng Sub

Và Sub hiện tại của em đang đóng rời và dạng Vented.

Nhưng sau chuyến đi Lào - hành lý quá nhiều nên phải tháo Sub để lại, và khi cần lấy đồ thì phải hạ hết hành lý. Do đó, em dự định sẽ bỏ ắc quy phụ lên khoang máy (cho dễ thiết kế), hộp mới sẽ đảm bảo sau khi lắp: sẽ có âm ly, sub, phần để đồ theo dạng ngăn kéo

Khoang sau của Vitara có kích thước 1050 x 600 và nâng cao 20cm sẽ bằng với mặt của hốc bánh xe, như vậy sau khi lắp hộp thì diện tích khoang sẽ là 1 mặt bằng 1220 x 600 ( Hộp hiện tại có chiều cao 12cm)

Hộp dự tính do âm ly có kích thước 600 x 300 nên phải dành khoang 700 x 330 cho âm ly

Sub sẽ đóng dạng Sealed nhưng vì vừa muốn gọn, vừa muốn đủ thể tích nên em dự tính loa sub sẽ đóng theo kiểu L này

Thông tin về sub

Thiết kế này vẫn giữ dc các tiện ích như: Gập toàn bộ ghế, ghế ngả 60 độ, khoang hành lý (chỉ có sàn sẽ nâng cao hơn 20cm)

Vậy theo các bác thì Sub có hình thù như vậy có ổn ko ? thể tích sẽ đạt khoảng trên 30L -35 L . Theo em hiểu thì Sealed quan trọng nhất là thể tích (hình dáng thì thoải mái) ko như Vented hay Bandpass

Nhờ các bác tư vấn trường hợp này

Em định dùng MDF 15 mm cho thùng loa

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
Bác là dân kiến trúc sư hả bác? Bác thiết kế đẹp quá!
Về hình dáng chữ L cho thùng sub thì ko sao đâu , nhưng ván MDF thì bác nên dùng loại 18mm đang có bác trên thị trường đó bác.

Hạng D
11/12/03
1.208
165
63
46
Hanoi, Vietnam
em amator bác ơi, dân kinh tế, có biết gì về kt đâu, cái vụ này là em dùng chương trình 3d free của thằng Gúc gồ (em mới tự mò vẽ từ hôm qua)

Tks bác nhiều, em cũng tính loại 18mm, xác dịnh dc bản gỗ rồi mới thuê cắt, về chỉ gõ, dán thôi