Hạng D
3/7/14
2.783
10.565
113
Ho Chi Minh City, Vietnam
Hành trình 5 tháng và 4 lần xử lý khoang lái BMW 428i có mùi bụi VÀ ĐÃ HẾT

Đầu năm Canh Tý, em chúc cả gia đình OSers nói chung & Bimmers nói riêng vạn sự như ý, sức khỏe dồi dào & vạn dặm bình an nhé.

Tiếp theo, em chia sẽ với các anh vấn đề của vợ 3 em như sau ah.

Hồi tháng 08/2019, em có mua 1 chiếc BMW 428i từ 1 bạn chuyên sale xe Merc.
Cũng có nhiều thứ lỗi lặt vặt, nhưng em tự khắc phục dần được.

Tuy nhiên, có 1 vấn đề mà từ đó đến nay ( 25/01/2020 ) em vẫn chưa khắc phục xong: MÙI BỤI trong khoang lái.

1. Em nghĩ là dàn lạnh bị dơ, bụi nên Em đem xe vào hãng BMW Phú Mỹ Hưng vệ sinh:

Khi vệ sinh xong, trong dàn lạnh có mùi dung dịch vệ sinh diệt khuẩn - nên em được tư vấn:
=> đợi 2-3 ngày sau khi hết mùi dung dịch vệ sinh thì xem còn mùi bụi không
=> KẾT QUẢ: 1 TUẦN SAU: VẪN CÒN MÙI BỤI.

2. Sau đó, em có đem xe đi vệ sinh nội soi lại bên TheGioiAuTo bên Hoàng Quốc Việt, Q.7 xong cũng không hết.

3. Tiếp theo, em có độ tí đồ, thì sẵn tiện kiểm tra thấy có bụi ở chỗ quạt gió máy lạnh nhiều :
https://photos.app.goo.gl/5kRty6K6Jb6PvieRA
Và em có đem qua bên CarSpa.vn để kiểm tra
Kết luận: downpipe bị hư nên bụi xông ngược từ đường ống bô vào khoang lái.

Thực hiện công việc:
  • Thay cây downpipe mới ( báo là cây downpipe cũ bị hư cat )
  • Giặt luôn thảm lót sàn xe ( nghi vấn là lớp nỉ sàn có mùi ẩm mốc nên gây mùi )

Còn hình bên dưới là dàn gầm hiện tại ( sau khi đã thay downpipe )

Bộ Catalytic Converter & Rear Muffler cũ của xe:

- Catalytic Converter cũ là cái này: https://www.scrapcatalyticconverter.com.au/product/bmw/7629253-7645666

4. Sẵn tiện đợt tháng 12/2019 đó, em vào hãng BMW Phú Mỹ Hưng kiểm tra lại dàn lạnh lần nữa xem sao:

Đến giai đoạn này, em thấy mùi có đỡ được 80% - nhưng vẫn chưa hết hẳn.

Tiếp theo, vào tháng 01/2020 ( trước Tết Nguyên Đán ), em có đem vào BMW Nguyễn Văn Trỗi check sơ lại lần nữa xem sao.
Do lúc đó đã là 28 tết, nên các anh chỉ kiểm tra sơ qua

Khi đó, phát hiện ra có 1 cái nút ngăn giữa khoang máy & khoang nội thất bị rách:
  • nghi vấn do chuột cắn rách
  • dẫn đến khi chạy thì bụi trong khoang máy phà vào khoang nội thất
=> bên BMW Nguyễn Văn Trỗi có lấy cái nút khác bít lại:
=> Chạy thử ngay khi đó: hết hẳn mùi bụi

- Nút bên trái bị cắn lủng / Nút bên phải còn zin

Tuy nhiên, về để xe qua 1 đêm thì mùi bụi vẫn còn lại như cũ.

Và tính đến nay, mùng 1 tết canh tý: xe em vẫn còn cái mùi bụi mà nó cứ thoang thoảng đâu đó trong khoang lái.
Em cũng bực mình nên cũng ít chạy xe này.

Em khẳng định là:
  • Xe khác trong khoang lái không khí rất trong sạch, trong lành : không bị mùi bụi như xe này.
  • Mũi em bình thường, không dị ứng, không mẫn cảm, không phải do cảm giác của em.
  • Mùi bụi này là xe có vấn đề, chứ không phải mùi đặc trưng của BMW ( xe BMW khác không bị - em đã ngồi thử )
  • Mùi bụi này đặc biệt nồng khi để qua đêm: sáng mở cửa ra là nồng nặc.
  • Xe chạy bật máy lạnh 1 hồi là đỡ mùi, thỉnh thoảng lại có mùi bụi.
  • Đóng cửa xe tầm 3-4 tiếng là khi mở ra sẽ nghe mùi.
Các anh biết garage nào fix được vụ này không ah?

Thanks các anh Bimmers

===Update 03/04/2020:

Hi các bác

Nay em rãnh, em update chốt & close thread này luôn như sau:
- Hàng về:
View attachment 2176007

- Thay vào xe
- Kết quả: XE ĐI SẠCH MÙI, KHÔNG CÒN MÙI NÀO NỮA.
Cảm giác ngồi trong xe là không khí trong lành hoàn toàn, sạch sẽ, không còn bụi bẩn nữa.

Kết luận: Sau nhiều tháng mày mò, tìm nguyên nhân
=> Chốt khẳng định và close case:

- Nguyên nhân gây mùi hắc, mùi nồng khó chịu (để đầu vào khu vực chân gas-thắng sẽ nghe mùi rõ) : là do cái miếng này (hình trên) bị mục, nát, tỏa mùi hôi nồng nặc.

- Thay miếng khác vào là xong.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
4/5/17
149
29
38
40
View attachment 2116915

Đầu năm Canh Tý, em chúc cả gia đình OSers nói chung & Bimmers nói riêng vạn sự như ý, sức khỏe dồi dào & vạn dặm bình an nhé.

Tiếp theo, em chia sẽ với các anh vấn đề của vợ 3 em như sau ah.

Hồi tháng 08/2019, em có mua 1 chiếc BMW 428i từ 1 bạn chuyên sale xe Merc.
Cũng có nhiều thứ lỗi lặt vặt, nhưng em tự khắc phục dần được.

Tuy nhiên, có 1 vấn đề mà từ đó đến nay ( 25/01/2020 ) em vẫn chưa khắc phục xong: MÙI BỤI trong khoang lái.

1. Em nghĩ là dàn lạnh bị dơ, bụi nên Em đem xe vào hãng BMW Phú Mỹ Hưng vệ sinh:

View attachment 2116415
Khi vệ sinh xong, trong dàn lạnh có mùi dung dịch vệ sinh diệt khuẩn - nên em được tư vấn:
=> đợi 2-3 ngày sau khi hết mùi dung dịch vệ sinh thì xem còn mùi bụi không
=> KẾT QUẢ: 1 TUẦN SAU: VẪN CÒN MÙI BỤI.

2. Sau đó, em có đem xe đi vệ sinh nội soi lại bên TheGioiAuTo bên Hoàng Quốc Việt, Q.7 xong cũng không hết.

3. Tiếp theo, em có độ tí đồ, thì sẵn tiện kiểm tra thấy có bụi ở chỗ quạt gió máy lạnh nhiều :
https://photos.app.goo.gl/5kRty6K6Jb6PvieRA
Và em có đem qua bên CarSpa.vn để kiểm tra
Kết luận: downpipe bị hư nên bụi xông ngược từ đường ống bô vào khoang lái.

Thực hiện công việc:
  • Thay cây downpipe mới ( báo là cây downpipe cũ bị hư cat )
  • Giặt luôn thảm lót sàn xe ( nghi vấn là lớp nỉ sàn có mùi ẩm mốc nên gây mùi )
View attachment 2116417

View attachment 2116418

View attachment 2116419

Còn hình bên dưới là dàn gầm hiện tại ( sau khi đã thay downpipe )

View attachment 2116421
View attachment 2116430

Bộ Catalytic Converter & Rear Muffler cũ của xe:
View attachment 2116905
- Catalytic Converter cũ là cái này: https://www.scrapcatalyticconverter.com.au/product/bmw/7629253-7645666

4. Sẵn tiện đợt tháng 12/2019 đó, em vào hãng BMW Phú Mỹ Hưng kiểm tra lại dàn lạnh lần nữa xem sao:
View attachment 2116908

Đến giai đoạn này, em thấy mùi có đỡ được 80% - nhưng vẫn chưa hết hẳn.

Tiếp theo, vào tháng 01/2020 ( trước Tết Nguyên Đán ), em có đem vào BMW Nguyễn Văn Trỗi check sơ lại lần nữa xem sao.
Do lúc đó đã là 28 tết, nên các anh chỉ kiểm tra sơ qua

View attachment 2116426

View attachment 2116427

Khi đó, phát hiện ra có 1 cái nút ngăn giữa khoang máy & khoang nội thất bị rách:
  • nghi vấn do chuột cắn rách
  • dẫn đến khi chạy thì bụi trong khoang máy phà vào khoang nội thất
=> bên BMW Nguyễn Văn Trỗi có lấy cái nút khác bít lại:
=> Chạy thử ngay khi đó: hết hẳn mùi bụi
View attachment 2116428

- Nút bên trái bị cắn lủng / Nút bên phải còn zin
View attachment 2116429

Tuy nhiên, về để xe qua 1 đêm thì mùi bụi vẫn còn lại như cũ.

Và tính đến nay, mùng 1 tết canh tý: xe em vẫn còn cái mùi bụi mà nó cứ thoang thoảng đâu đó trong khoang lái.
Em cũng bực mình nên cũng ít chạy xe này.

Em khẳng định là:
  • Xe khác trong khoang lái không khí rất trong sạch, trong lành : không bị mùi bụi như xe này.
  • Mũi em bình thường, không dị ứng, không mẫn cảm, không phải do cảm giác của em.
  • Mùi bụi này là xe có vấn đề, chứ không phải mùi đặc trưng của BMW ( xe BMW khác không bị - em đã ngồi thử )
  • Mùi bụi này đặc biệt nồng khi để qua đêm: sáng mở cửa ra là nồng nặc.
  • Xe chạy bật máy lạnh 1 hồi là đỡ mùi, thỉnh thoảng lại có mùi bụi.
  • Đóng cửa xe tầm 3-4 tiếng là khi mở ra sẽ nghe mùi.
Các anh biết garage nào fix được vụ này không ah?

Thanks các anh Bimmers
Bụi vô xe đâu liên quan đến downpipe bác?

• Like
Reactions: phuchoadong
Hạng C
22/5/16
867
398
63
Khui hết nội thất ra xem có cái lỗ nào nữa ko, chứ để có 3 4 tiếng bụi đâu ra lắm vậy

Hạng D
28/6/16
1.514
1.717
113
Bác thay thêm cái lọc gió điều hoà đi, cái đó để lâu ẩm mốc nó cũng có mùi khó chịu lắm.

• Like
Reactions: kevinngva
Hạng F
28/8/19
6.629
11.296
113
Palm Beach, Florida, US
Nó không phải mùi bụi đâu mà là ẩm.mốc rất khó trị vì nó ám toàn bộ nội thất. Chắc là em nó đã từng bị bơi rồi để lâu không sử dụng. Xử lý chỉ có cách tháo toàn bô dàn ghế ra vs phơi nắng tắm rửa sấy khô phơi nắng toàn khoang nội thất...Nhớ tháo luôn table và 4 cánh vs luôn...Sau đó phơi già nắng toàn xe càng nóng càng tốt vài ngày... Đặc biệt lưu ý dan ghế da nhé mốc nó rất thích da nên vs kỹ các kẽ. K/n này Mình trải qua khi hồi xưa mua con Avalon cũ chủ để lâu không chạy, tiền công làm còn mắc hơn tiền xe cũng may hồi đó làm garage nên vừa tự làm vừa nhờ AE phụ nên chỉ tốn bữa nhậu. Chạy 1 thời gian là nó hết!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
3/7/14
2.783
10.565
113
Ho Chi Minh City, Vietnam
Nó không phải mùi bụi đâu mà là ẩm.mốc rất khó trị vì nó ám toàn bộ nội thất. Chắc là em nó đã từng bị bơi rồi để lâu không sử dụng. Xử lý chỉ có cách tháo toàn bô dàn ghế ra vs phơi nắng tắm rửa sấy khô phơi nắng toàn khoang nội thất...Nhớ tháo luôn table và 4 cánh vs luôn...Sau đó phơi già nắng toàn xe càng nóng càng tốt vài ngày... Đặc biệt lưu ý dan ghế da nhé mốc nó rất thích da nên vs kỹ các kẽ. K/n này Mình trải qua khi hồi xưa mua con Avalon cũ chủ để lâu không chạy, tiền công làm còn mắc hơn tiền xe cũng may hồi đó làm garage nên vừa tự làm vừa nhờ AE phụ nên chỉ tốn bữa nhậu. Chạy 1 thời gian là nó hết!

Thanks ý kiến của bác. Em cũng thấy ý kiến này rất logic, và giải thích được mọi lý do: vì sao đóng cửa 3-4 tiếng là lại nghe mùi này....

Các anh kỹ thuật bên BMW Nguyễn Văn Trỗi cũng nói có mùi ẩm mốc.

giờ bác biết garage nào nhận tháo cửa, nội thật xe này ra để phơi nắng & dọn lại không?

bữa em có nhờ bên kia giặt sàn rồi, mà chắc phơi nắng chưa hết hẳn.

Hạng F
28/8/19
6.629
11.296
113
Palm Beach, Florida, US
Thanks ý kiến của bác. Em cũng thấy ý kiến này rất logic, và giải thích được mọi lý do: vì sao đóng cửa 3-4 tiếng là lại nghe mùi này....

Các anh kỹ thuật bên BMW Nguyễn Văn Trỗi cũng nói có mùi ẩm mốc.

giờ bác biết garage nào nhận tháo cửa, nội thật xe này ra để phơi nắng & dọn lại không?

bữa em có nhờ bên kia giặt sàn rồi, mà chắc phơi nắng chưa hết hẳn.
Tiếc là Mình ở xa không giúp được Bạn! Còn việc chỉ giặt thảm là không đủ, phải xử lý ghế, trần, sàn, ốp...nói chung là lột toàn bộ ra xử lý bằng dung dịch diệt nấm mốc và sấy khô, phơi nắng rồi mới phủ dung dịch bảo vệ.. vv.. Bạn cứ tham khảo giá các garage và có cách tiết kiệm hơn là nhờ anh thợ nào đó làm ngoài giờ ngay tại nhà vì việc này công thì nhiều nhưng kỹ thuật chả bao nhiêu. Mình đảm bảo sẽ xử dứt bệnh chứ Bạn đi 4, 5 lần thế kia thì tốn tiền quá!