Hạng D
10/3/06
1.727
346
83
grenade nói:
sơn xe nếu là sơn mới hòan tòan khi làm đồng xong thì phải chú ý sơn chống sét cho thật kỷ lưởng phần gầm, hốc bánh xe  và các ngóc ngách vì chổ này nước hay động, gây sét mục, nhất là phần khung kính xe
Hình như không thấy mấy bác Previa làm đồng? ....Bác nguyensg có làm đồng gì không ? (không kể việc gõ các chỗ thụng - móp)

Hạng F
22/12/08
5.349
227
63
[h5]previa phần đồng là vô đối nên không cần làm đồng đâu bác :D theo kinh nghiệm riêng của em không những phải sơn lót những phần làm đồng nôm na là vá mục thì nếu sơn nguyên xe mà cạo sơn cũ ra thì những chổ cạo sơn chúng ta nên lót chống sét chứ không sau khi trét ma tít 1 thời gia tole chỗ đó sẽ bị sét làm bong lớp matít ra nhìn rất gơm đó là kinh nghiệm đau thương của chính em[/h5]

Hạng D
2/12/08
1.358
17
38
CHIEUCUONG nói:
[h5]previa phần đồng là vô đối nên không cần làm đồng đâu bác :D theo kinh nghiệm riêng của em không những phải sơn lót những phần làm đồng nôm na là vá mục thì nếu sơn nguyên xe mà cạo sơn cũ ra thì những chổ cạo sơn chúng ta nên lót chống sét chứ không sau khi trét ma tít 1 thời gia tole chỗ đó sẽ bị sét làm bong lớp matít ra nhìn rất gơm đó là kinh nghiệm đau thương của chính em[/h5]
He he .... Bác này mới đúng là OSOM nè. Ý kiến trên chứng tỏ nước sơn zin vẫn tốt hơn hén!

Hạng C
26/4/07
817
1
16
39
www.dungquang.com
Em nghĩ chỗ nào mục thì làm đồng thôi ,sau đó sơn lại kĩ là đẹp ,cái này em nghĩ do tay nghề thợ ,chứ gârage nào cũng vậy chủ yếu thợ sơn ở đó tay nghề thế nào thôi .

Hạng C
17/7/09
837
19
18
@ T Phuc : xe em ko có làm đồng vì ko bị mục bác ạ!
xin chào các bác vì lý do kỹ thuật , em bị lạc mất sợi cáp đọc thẻ nên ko up hình kịp thời, mai em sẽ có hình cho các bác.
Xe của em năm ngoái có bung thảm sàn và táppi 2 bên để dán cách nhiệt, (chỗ bác viettuan), qua đó phần đồng của sàn xe, 2 bên hông, và chỗ vè bánh ko mục chỗ nào cả, còn nguyên nước sơn màu xám nhạt, riêng sàn xe cũng ko mục và còn nguyên lớp giấy cao su cách nhiệt (hoặc cách âm) dày khoảng 3mm dán dính vào sàn xe. Vì thế kỳ này ko làm đồng chỗ nào cả, sau khi kiểm tra sàn và chỗ vè xe cũng ko mục. Tuy nhiên, có thanh sắt cản sau, bị mục 1 chút bên trái, và hơi cong phải nắn lại do trước đây bị bác Mucangchai đi xe Everest bên hội Ford "hun nhẹ một cái" tại gần Suôi tiên, (bác ý đang lái xe lại quay lại rầy con nên ko nhìn thấy đèn đỏ phía trước , em đang dừng nên ủn vào xe em, nhờ xương cốt cứng cáp, trong cản có lót miếng mouss và em có đạp thắng đỗ nên hai xe ko việc gì, dù cản trước của xe Everest bằng sắt. bác ý cũng xin lỗi và nói cùng là anh em trong OS, em cũng thông cảm cho qua), chỗ hư phần đồng nặng nhất của xe em là chỗ lõm vào có kích thước như cái "lúm đồng tiền" của bác HN- HP chi hội TFC (em xin lỗi Bác í vì ko nghĩ ra được cái gì khác phù hợp hơn) do bị tay lái xe honda quẹt vào. Phần này ko gõ ra được mà chỉ trét mattit thôi.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
17/12/10
47
0
0
48
hấp dẫn nhưng .... câu giờ quá :p
thôi 10 ngày nữa em dzô lại hi vọng có hình mới để so sánh thử.

Hạng F
22/10/09
8.170
30.145
113
khi làm đồng thì phải cạo cho sạch lớpp chassis củ bi rỉ sét cho lòi phần tole trắng sáng ra, sau đó mới sơn chống xét, xử lý tiếp. giống như mình sơn nhà vậy đó . Bỡi vậy cần phải chọn garage có uy tín, nếu ko thợ sẽ skip mấy  vụ này . Tại tôle xe hơi mỏng, chứ dầy như tank, như M 1 thì công đọan làm sạch lớp sét , mục  đơn giản lắm, tự động hết.. cho o xe vào chamber phun cát áp lực lớn.. lát sau xe sạch bon..

Last edited by a moderator:
Hạng C
17/7/09
837
19
18
@ Grenade: Cảm ơn Bác Grenade chỉ giáo, Bác đúng là có kinh nghiệm trong chuyện này. Nếu theo qui trình thì phải cạo sạch sơn chỗ rỉ sét cho lòi phần thép nguyên, sáng bóng , sau đó sơn chống sét, bả mát tít,... tuy nhiên qua kiểm tra xe em không bị rỉ chút nào các bác ạ. Và vì cũng vì phần sơn gấp đi chơi tết (để lâu  hết hạn BH), một phần, do xe có giá trị khiêm tốn, em cũng chỉ đầu tư cho em nó mức vừa phải nên ko tháo tung mọi ngóc ngách sẽ tốn thêm chi phí tháo ráp dàn nội thất.
Cáo lỗi các bác vì giờ mới copy hình vào máy  Em xin pót hình đây ạ!

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54
Hôm nọ em xem 1 con Accord biển ...656 được chủ xe quảng cáo là sơn đổi màu nguyên con ở bác Tấn hết 20 chai, mà nhìn không được đẹp lắm. Không biết thật giả thế nào nhưng nếu vậy thì em hơi thất vọng về bác Tấn