Tập Lái
20/12/10
30
9
8
SaiGon
Như đã hứa, sau khi em làm một chuyến phượt Tây Bắc cung Sapa - MCC về thì làm luôn bài review cho các anh xem về chuyến hành trình như sau:

View attachment 2790268

Ngày đầu tiên: 5h bay nên em thức dậy lúc 3h sáng, khởi hành từ nhà lúc 3h30. Do lo sợ việc không đặt đượt xe nên em quyết định lái xe gửi ở sân bay luôn. Đã thế mà đi còn mém trễ, sân bay TSN có vẻ luôn quá đông đúc dù ở thời điểm nào.
View attachment 2789914
Bay tới Nội Bài, Hà Nội đón em bằng cơn mưa rả rích. Gọi cho bạn thuê xe, sau khi làm thủ tục xong thì cũng lấy được xe. Cảm giác ban đầu là khoang lái khá chật so với con xe cỏ của em, có lẽ quen ngồi rộng rồi. Bạn chủ xe này dễ thương và nhiệt tình ^ ^. Lần sau có dịp ra đây em sẽ thuê xe của bạn nữa.
View attachment 2789916
Thế là bon bon CT Nội Bài - Lào Cai hơn 250km. Sau đây là vài nhận xét của em về CT05 này:
- Đường đẹp, đi cuối tuần nhưng không có tình trạng kẹt xe hay đông.
- Khúc đầu tới TP Yên Bái tốc độ tối đa 100km/h. Có những lúc qua cầu giảm còn 80km/h. Từ Yên Bái trở đi 80km/h suốt.
- Cũng là CT mà nó ngộ lắm, từ Yên Bái trở đi không có dãy phân cách cứng, kẻ vạch liền giống QL mà mấy anh xe khách cứ vượt như đúng rồi.
- CT mà xe khách thích thì dừng trả khách, dân thích thì đi bộ ở làn khẩn cấp .
Nói chung đi cẩn thận tí, đi thì cài CC cứ tà tà đi nhàn hết biết. Giờ mới hiểu sao mấy anh ngoài đó thích CC thế.

Từ Lào Cai tới Sapa nói chung đường đèo đẹp. Đi không quá khó, quá đông như ở trong. Những khúc cua gắt vẫn mở đường tạo không gian cho các xe đi.
Em tới Sapa và dừng ăn trưa tại quán Già Bản, thưởng thức cơm lam, gà nướng, ngựa nướng tiêu xanh, canh cá Tầm. View attachment 2789917View attachment 2789918View attachment 2789919View attachment 2789921
Xong về homestay nghỉ ngơi. Homestay em chọn nằm gần KDL Cat Cat. Có view cực chill và phòng cũng ổn.
View attachment 2789928View attachment 2789933
Nghỉ ngơi tí thì chiều sẵn tiện xuống Cat Cat xem có gì vui không. Nhận xét ban đầu là đông đúc do cuối tuần và nơi đây đã trở thành điểm du lịch rồi, mọi hoạt động đều chủ yếu phục vụ du lịch. Do lần đâu đi không biết nên gửi xe khá xa, đi bộ xuống ngang qua các chỗ cho thuê trang phục dân tộc để chụp hình. Ở đây có 2 lối vào, nếu mua vé để đi ngang xuống bản thì sẽ đi ngang qua một loạt các cửa hàng của người dân tộc nếu ai muốn tham quan thì cứ mua vé đi vào. Còn một lối đi xuống thác nước, vườn hoa ...có thể đi thẳng xe xuống đây, gửi xe rồi đi bộ một khoảng, đỡ tốn tiền vé vào cổng.
View attachment 2789938View attachment 2789944View attachment 2789948View attachment 2789952View attachment 2789954Đông quá nên cũng hơi chán nên em về sớm, tối lấy xe ra trung tâm Sapa mà vất vả tìm chỗ đậu. Mình phải đậu xe khá xa và đi bộ vào khu trung tâm để ăn tối. Chọn quán Ô Quy Hồ ngay trung tâm nhìn ra ngoài, thưởng thức bữa tối xong đi về nghỉ.
View attachment 2789961View attachment 2789962
View attachment 2789934
Hẹn các bác ở Ngày 2 với hành trình đi Tả Phìn - Phanxipan với nhiều hình ảnh cực chill. Mà có cách nào up ảnh lên diễn đàn nhanh không nhỉ, đợi up từng tấm lâu quá mọi người ạ.

Chào Bác
Bác cho mình xin thông tin các homestay mà Bác đã ở trong chuyến này nhé. tks rất nhiều.

Hạng D
16/11/20
2.579
7.658
113
37
Chào Bác
Bác cho mình xin thông tin các homestay mà Bác đã ở trong chuyến này nhé. tks rất nhiều.
Nếu ở Sapa thì mình ở Catcat garden homestay.
Ở MCC thì mình ở Hello Mu Cang Chai homestay

Tập Lái
6/10/22
1
0
1
36
Thật là tuyệt vời. E cũng mong có thời gian để đi trải nghiệm như bác. Nhưng không biết con xế già của e có tải được không ;))