CGB
Hạng B2
31/12/08
107
0
0
HCM
beetle5230 nói:
Flat4Inside nói:
Lỗ ti thắng ra phía trước có cao su như cao su láp kín và khó vào nước lắm, trừ phi thợ quên lắp vào bác ạ. Mà nếu hở lỗ này thì chỉ bị vào nước bên tài thôi. Hình chụp của bác bị ngập nước cả ở bên khách thì chắc là gioăng sàn hở toác mới vào nhiều như vậy. Bác nhờ gara nào có đội nâng, nâng toàn bộ xe lên kiểm tra ốc vít siết thùng vào gầm xem có con nào quên siết không? hoặc có chỗ nào làm đồng không chuẩn nâng lên dễ kiểm tra hơn. Bắn silicon lại toàn bộ quanh sàn nơi tiếp giáp với thùng xe cũng là một giải pháp tốt, vừa kín nước vừa chống ồn. Bác nên làm một lần cho dứt điểm, tiện kiểm tra cao su láp nơi ty thắng luôn.

Cao su láp nơi ty thắng thợ không lắp bác ạ, nhưng lỗ chỗ này nó không tiếp xúc trực tiếp ngay ra ngoài mà có một hộc trung gian, nước từ ngoài vào hộc này bằng cách nào đó rồi mới vào trong xe qua lỗ này. Do vậy nếu tìm cách ngăn không cho nước vào hộc này từ bên ngoài thì không có cao su này cũng vẫn tạm OK. Xe em sau đại tu chạy 1000km cũng đã đến gara để siết lại các ốc gầm rồi. Em sẽ cho xe chạy lên cầu chỗ em làm để kiểm tra như bác mách.

Xe em thợ cũng không xử lý chỗ này, hôm nào phải để xe lại cho Gara làm lại những cái còn sót bác ạ.

Hạng B2
8/8/05
499
262
63
beetle5230 nói:
Xe bác CGB sau đại tu đã chạy dưới trời mưa tầm tã và vượt qua các vũng nước trên đường chưa? Nước có vào xe không? Xe em sau khi nghỉ lễ 30/4 ở Đà lạt trên đường về Tp đã không vượt qua được thử thách này. Sau khi gặp mưa lớn và vượt qua chặng đường dài với các vũng nước trên đường thì nước ngập trong xe cả đốt ngón tay như thế này đây:
Gầm sau ghế tài

Gầm sau ghế phụ

Gầm

Vấn đề là trước khi đại tu không bao giờ bị tệ như thế này. Em đã bịt lại các lỗ phía trước (ống dầu thắng, heo cái, ống xả nước máy lạnh, các khe v.v...), nhưng nước vẫn lọt vào. Em đã thí nghiệm tìm chỗ nước vào bằng cách tháo hết tapi sàn ra, cho xe chạy vào vùng ngập nuớc và thấy nước không vào từ các lỗ mình bịt mà vào từ các khe gần cửa. Hoá ra thực tế trước kia sàn xe được hàn chết, nên kín. Còn lúc đại tu thì giữa sàn và thân có một joăng gầm xe (cho êm xe), do vậy nước lọt qua các joăng này vào trong xe. Em đã trét silicon vào các khe này bên ngoài nhưng chưa hết. Tức nhất là mình lấy vòi nước xịt dưới gầm vào joăng gầm đã trét silicon, vào những chỗ nghi ngờ bên ngoài thì bên trong vẫn khô, nhưng nếu lên xe chạy qua một vài vũng nước là thấy nước vẫn rỉ vào sàn, chắc tia nước tạo ra từ lốp xe mạnh quá. Em vẫn đang miệt mài bôi trét các chỗ nghi ngờ mà chưa khắc phục hết. Các bác có kinh nghiệm gì chia sẻ nhé.
Em nghỉ xe của bác không phải bị roon sàn mà nước vô từ hai bên cửa sổ sau, vì khi trời mưa nước sẽ tạt lên hai kiếng sau và chảy xuống sàn hong xe. khắc phục điều này bác chỉ cần mở tấm táp pi hong xe sau khoang 1 lổ thoát nước là sẽ ổn thôi

Hạng C
5/12/06
674
14
18
-) từ :-) từ :-) từ
Quên nhắc các bác kiểm tra các lỗ chạy ống gaz máy lạnh: mấy vị trí này thường đi dây đôi nên thợ khoét lỗ to, lại ở chỗ hiểm khó thấy. Nếu hở thì phải che chắn cẩn thận.

Hạng B2
30/9/05
414
106
43
Em nghỉ xe của bác không phải bị roon sàn mà nước vô từ hai bên cửa sổ sau, vì khi trời mưa nước sẽ tạt lên hai kiếng sau và chảy xuống sàn hong xe. khắc phục điều này bác chỉ cần mở tấm táp pi hong xe sau khoang 1 lổ thoát nước là sẽ ổn thôi
[/quote]
Xe em nước vào từ joăng sàn bác ạ. Em đã thử tìm chỗ nước vào bằng cách tháo hết tapi sàn ra, cho xe chạy vào đường có các vũng nuớc và quan sát thì thấy nước vào từ các khe ghép các tấm sàn gần cửa. Hai kiếng sau rất cao, nước từ mặt đường không lên được, em chạy thử lúc trời không mưa nên chắc chưa phải nước mưa tạt vào kiếng sau rồi chảy xuống sàn.
Flat4Inside nói:
Quên nhắc các bác kiểm tra các lỗ chạy ống gaz máy lạnh: mấy vị trí này thường đi dây đôi nên thợ khoét lỗ to, lại ở chỗ hiểm khó thấy. Nếu hở thì phải che chắn cẩn thận.
Em cũng đã kiểm tra và xử lý tạm các ống này rồi. Vấn đề là em bắn silicôn và trét sealant vào các khe rồi, lấy vòi nước xịt từ ngoài vào các khe đó thì không thấy nước vào. Nhưng lên xe chạy qua vài vũng nuớc là thấy sàn lại ướt. Chẳng lẽ bó tay?

CGB
Hạng B2
31/12/08
107
0
0
HCM
beetle5230 nói:
Xe em nước vào từ joăng sàn bác ạ. Em đã thử tìm chỗ nước vào bằng cách tháo hết tapi sàn ra, cho xe chạy vào đường có các vũng nuớc và quan sát thì thấy nước vào từ các khe ghép các tấm sàn gần cửa. Hai kiếng sau rất cao, nước từ mặt đường không lên được, em chạy thử lúc trời không mưa nên chắc chưa phải nước mưa tạt vào kiếng sau rồi chảy xuống sàn.
Flat4Inside nói:
Em cũng đã kiểm tra và xử lý tạm các ống này rồi. Vấn đề là em bắn silicôn và trét sealant vào các khe rồi, lấy vòi nước xịt từ ngoài vào các khe đó thì không thấy nước vào. Nhưng lên xe chạy qua vài vũng nuớc là thấy sàn lại ướt. Chẳng lẽ bó tay?
[/quote]

Vậy hôm nào bác lột hết sàn xe ra rồi kiếm một vũng nước nào đấy chạy xe vào. cho người ngồi trong theo dõi xem nước vào chỗ nào là biết ngay thôi mà !:D

Hạng B2
30/9/05
414
106
43
Thì em làm như vậy đó, thế mới tìm ta chỗ nước vào từ các khe ráp. Vấm đề là xử lý thôi.

CGB
Hạng B2
31/12/08
107
0
0
HCM
beetle5230 nói:
Thì em làm như vậy đó, thế mới tìm ta chỗ nước vào từ các khe ráp. Vấm đề là xử lý thôi.

Bác làm sạch các khe ráp, chèn thêm cao su nếu khe hở quá rộng. sau đó dủng silicon bắn lên thôi bác, Nhớ là bắn thật đều tay để đảm bảo không có chỗ hở. Tốt nhất là thuê một ông thợ chuyên làm kính nó bắn cho chắc an bác ạ.

Hạng B2
30/9/05
414
106
43
CGB nói:
Cái DVD loại che nắng hiệu gì vậy bác, thiệt hại bao nhiêu a?

Nếu bác còn quan tâm: Hiệu SUN VISOR, 100% Trung Quốc tàu.

Hạng B2
30/9/05
414
106
43
CGB nói:
beetle5230 nói:

Bác làm sạch các khe ráp, chèn thêm cao su nếu khe hở quá rộng. sau đó dủng silicon bắn lên thôi bác, Nhớ là bắn thật đều tay để đảm bảo không có chỗ hở. Tốt nhất là thuê một ông thợ chuyên làm kính nó bắn cho chắc an bác ạ.
Em cũng đang cố gắng làm như bác chỉ.