Hạng B1
4/12/20
85
215
33
Hành trình xuyên việt Tết 2021

*Ảnh minh họa

Chào các bác.

Hiện nhà mình có kế hoạch xuyên việt Tết 2021, Ăn tết trên đường. Xin chia sẻ là một vài năm trước gia đình nhà mình gồm 4 thành viên, 2 vợ chồng và 2 con cũng thường ngao du đón tết ở một nơi nào đó. Chuyến xa nhất là đến Quảng Bình (đi theo cung QL1 và về đường HCM), hai năm vừa rồi mình chưa chạy lại cung đường này, do đó năm nay cuồng chân quá, quyết định làm chuyến Xuyên việt, lịch trình như bên dưới. Các bác nào có băn khoăn về lịch trình thì mình lập hội đi chung.

Chi phí dự toán: Tùy nhu cầu chi tiêu mỗi người, khách sạn, ăn uống, xăng xe, mình sẽ lên ngân sách tương ứng. Nhà mình chạy con Ford Everest 2014 máy dầu siêu tiết kiệm.

Tổng hành trình khoảng 5,000km

Ngay 1 (4/2 - 23 Tet):
Sài Gòn – Quy Nhơn 645km
Ngay 2 (5/2 - 24 Tet): Quy Nhơn – Đồng Hới 580km
Ngay 3 (6/2 - 25 Tet): Đồng Hới Thanh Hóa 347km

Ngày 4 (7/2 - 26 Tet): Thanh Hóa - Mộc Châu 266km
Tham Quan suối cá thần Cẩm Lương, Hoa Binh
Tham quan Đồi Chè Trái Mộc Châu
Homestay khu vực đồi chè Mộc Châu

Ngày 5 (8/2 - 27 Tet): Mộc Châu- Hòa Bình- TP Hà Giang 451km
Tham quan Thủy Điện Hòa Bình

Ngày 6 (9/2 - 28 Tet):
TP Hà Giang – TT Mèo Vạc 210km
Tham quan Đèo Mã Pí Lèng
Café Panorama ngắm đèo
Dinh Thự Vua Meo
Cột cờ Lũng Cú

Ngày 7 (10/2 - 29 Tet): TT Mèo Vạc TP Cao Bằng 201km
Ngắm đèo Mẻ Pia
Nghỉ đêm tại Cao Bằng, thưởng thức bánh cuốn Cao bằng, Vịt Quay, Óc heo tiềm ngải cứu,.. còn rất nhiều món ngon ,

Ngày 8 (11/2 - 30 Tet): TP Cao Bằng- Thác bản Giốc- TP Ninh Binh 451km
Tham quan Thác Bản Giốc

Ngày 9 (12/2 - 1 Tet), Tham Quan Ninh Binh
Tham quan 1 ngày danh thắng Tràng An

Ngay 10 (13/2 - 2 Tet): Ninh Bình – TP Đông Hà 546km
Ngay 11 (14/2 - 3 Tet): TP Đông Hà – TP Nha Trang 691KM
Ngay 12 (15/2 – 4 Tet): Nha Trang – TP HCM 434km

Chia sẻ thêm, nhà mình đi các tỉnh Tây Bắc cũng khá nhiều lần nhưng thường là đi bằng xe gắn máy, chi phí ăn uống cũng không mắc, giá cả hợp lý nên mọi người cứ an tâm nhé.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
22/5/20
15
7
3
42
Bác không ghé Sapa ah. lịch trình của mình gần giống của bác.
Đang phân vân chạy nhiều như vậy tụi nhỏ có chịu nổi không?
Nếu được mình lập team đi cho vui bác ơi.

Hạng B1
4/12/20
85
215
33
Bác không ghé Sapa ah. lịch trình của mình gần giống của bác.
Đang phân vân chạy nhiều như vậy tụi nhỏ có chịu nổi không?
Nếu được mình lập team đi cho vui bác ơi.
Sapa đi nhiều quá rồi, năm nay không ghé để thời gian chạy chỗ khác :)
đừng có lo bọn nhỏ nhiều quá, nó ngồi trong xe cứ ăn rồi ngủ. mua sẵn đồ ăn trong xe là tụi nó thích lắm. Tuy nhiên tài thì mệt do chạy 1 tài suốt 5K km.

Hạng D
26/3/15
1.332
19.574
113
Đọc xong cái schedule mình...say xe luôn, hóng hình và bài viết bác dự thi năm sau. Chúc bác và gia đình có chuyến du xuân vui và an toàn

Hạng B1
4/12/20
85
215
33
Chào các bác.

Hiện nhà mình có kế hoạch xuyên việt Tết 2021, Ăn tết trên đường. Xin chia sẻ là một vài năm trước gia đình nhà mình gồm 4 thành viên, 2 vợ chồng và 2 con cũng thường ngao du đón tết ở một nơi nào đó. Chuyến xa nhất là đến Quảng Bình (đi theo cung QL1 và về đường HCM), hai năm vừa rồi mình chưa chạy lại cung đường này, do đó năm nay cuồng chân quá, quyết định làm chuyến Xuyên việt, lịch trình như bên dưới. Các bác nào có băn khoăn về lịch trình thì mình lập hội đi chung.

Chi phí dự toán: Tùy nhu cầu chi tiêu mỗi người, khách sạn, ăn uống, xăng xe, mình sẽ lên ngân sách tương ứng. Nhà mình chạy con Ford Everest 2014 máy dầu siêu tiết kiệm.

Tổng hành trình khoảng 5,000km

Ngay 1 (4/2 - 23 Tet):
Sài Gòn – Quy Nhơn 645km
Ngay 2 (5/2 - 24 Tet): Quy Nhơn – Đồng Hới 580km
Ngay 3 (6/2 - 25 Tet): Đồng Hới Thanh Hóa 347km

Ngày 4 (7/2 - 26 Tet): Thanh Hóa - Mộc Châu 266km
Tham Quan suối cá thần Cẩm Lương, Hoa Binh
Tham quan Đồi Chè Trái Mộc Châu
Homestay khu vực đồi chè Mộc Châu

Ngày 5 (8/2 - 27 Tet): Mộc Châu- Hòa Bình- TP Hà Giang 451km
Tham quan Thủy Điện Hòa Bình

Ngày 6 (9/2 - 28 Tet):
TP Hà Giang – TT Mèo Vạc 210km
Tham quan Đèo Mã Pí Lèng
Café Panorama ngắm đèo
Dinh Thự Vua Meo
Cột cờ Lũng Cú

Ngày 7 (10/2 - 29 Tet): TT Mèo Vạc TP Cao Bằng 201km
Ngắm đèo Mẻ Pia
Nghỉ đêm tại Cao Bằng, thưởng thức bánh cuốn Cao bằng, Vịt Quay, Óc heo tiềm ngải cứu,.. còn rất nhiều món ngon ,

Ngày 8 (11/2 - 30 Tet): TP Cao Bằng- Thác bản Giốc- TP Ninh Binh 451km
Tham quan Thác Bản Giốc

Ngày 9 (12/2 - 1 Tet), Tham Quan Ninh Binh
Tham quan 1 ngày danh thắng Tràng An

Ngay 10 (13/2 - 2 Tet): Ninh Bình – TP Đông Hà 546km
Ngay 11 (14/2 - 3 Tet): TP Đông Hà – TP Nha Trang 691KM
Ngay 12 (15/2 – 4 Tet): Nha Trang – TP HCM 434km

Chia sẻ thêm, nhà mình đi các tỉnh Tây Bắc cũng khá nhiều lần nhưng thường là đi bằng xe gắn máy, chi phí ăn uống cũng không mắc, giá cả hợp lý nên mọi người cứ an tâm nhé.

Attachments

Hạng B2
20/6/13
283
297
73
Ngày 1 hơi đuối đấy, chạy ql1 đồng nai, bình thuận, ninh thuận chán bà cố luôn.
Đường thì bé, xe xếp hàng nhích, đã vậy khu đông dân cư và vạch kẻ liền cấm vượt liên tục nên e rằng 645km cho ngày đầu khó thực hiện.
Chạy được đến đâu thì đến, mệt thì nghỉ rồi chạy bù cho ngày hôm sau. Chứ theo km thì e rằng hơi khó đấy lão thớt à.

Hạng B2
20/8/12
238
3.519
93
50
bautx.blogspot.com
Năm ngoái mình chạy lên đến Sơn La, tổng 4,5k km.
Nếu vừa đi vừa chơi thì không nên đặt lịch trình, hoặc lịch trình chỉ để tham khảo. Tiện đâu nghỉ đấy vì bây giờ chỗ nào cũng có dịch vụ cả.
Còn nếu chỉ đi mà không la cà vui chơi thì mình thấy nên đi sớm, tầm 4h sáng, vừa mát mẻ mà đường lại vắng, đi được nhiều mà không bị mệt, đến khoảng 5h chiều là nghỉ. Không nên chạy buổi tối, nhất là hạn chế chạy lúc nhập nhoạng.
Đường bây giờ tốt, không cần chạy nhanh hay quá tốc độ. Muốn nhanh thì tốn tý phí đi vào các đường tránh.
Năm ngoái mình xuất phát ở cầu Sài Gòn lúc 3h sáng, tính cũng về Quy Nhơn nghỉ, thế mà vừa chạy vừa chơi đến 7h tối đã tới Sa Huỳnh, khiếp thật :D