Hạng D
14/12/12
1.404
642
113
Dĩ An - Bình Dương
Hay đó. Cứ chắc tay lái, đúng tốc độ mà đi thôi. Chỗ nào đẹp thì dừng sống ảo. Em U50 rồi mà lần nào chả Bình Dương Quy Nhơn ngày đầu, nhưng thi thoảng lại tới Quảng Ngãi luôn.
Em vừa đi Tây Bắc về đây. Xe sedan. Qua mấy con đèo chả sao. Khác với đèo đồng bằng là cua liên tục, cua tay áo...Lạnh thì thôi rồi. Túm cu mãi ko chịu lò ra, chả biết tụt đâu.

Hạng B1
4/12/20
85
215
33
View attachment 2400739
*Ảnh minh họa

Chào các bác.

Hiện nhà mình có kế hoạch xuyên việt Tết 2021, Ăn tết trên đường. Xin chia sẻ là một vài năm trước gia đình nhà mình gồm 4 thành viên, 2 vợ chồng và 2 con cũng thường ngao du đón tết ở một nơi nào đó. Chuyến xa nhất là đến Quảng Bình (đi theo cung QL1 và về đường HCM), hai năm vừa rồi mình chưa chạy lại cung đường này, do đó năm nay cuồng chân quá, quyết định làm chuyến Xuyên việt, lịch trình như bên dưới. Các bác nào có băn khoăn về lịch trình thì mình lập hội đi chung.

Chi phí dự toán: Tùy nhu cầu chi tiêu mỗi người, khách sạn, ăn uống, xăng xe, mình sẽ lên ngân sách tương ứng. Nhà mình chạy con Ford Everest 2014 máy dầu siêu tiết kiệm.

Tổng hành trình khoảng 5,000km

Ngay 1 (4/2 - 23 Tet):
Sài Gòn – Quy Nhơn 645km
Ngay 2 (5/2 - 24 Tet): Quy Nhơn – Đồng Hới 580km
Ngay 3 (6/2 - 25 Tet): Đồng Hới Thanh Hóa 347km

Ngày 4 (7/2 - 26 Tet): Thanh Hóa - Mộc Châu 266km
Tham Quan suối cá thần Cẩm Lương, Hoa Binh
Tham quan Đồi Chè Trái Mộc Châu
Homestay khu vực đồi chè Mộc Châu

Ngày 5 (8/2 - 27 Tet): Mộc Châu- Hòa Bình- TP Hà Giang 451km
Tham quan Thủy Điện Hòa Bình

Ngày 6 (9/2 - 28 Tet):
TP Hà Giang – TT Mèo Vạc 210km
Tham quan Đèo Mã Pí Lèng
Café Panorama ngắm đèo
Dinh Thự Vua Meo
Cột cờ Lũng Cú

Ngày 7 (10/2 - 29 Tet): TT Mèo Vạc TP Cao Bằng 201km
Ngắm đèo Mẻ Pia
Nghỉ đêm tại Cao Bằng, thưởng thức bánh cuốn Cao bằng, Vịt Quay, Óc heo tiềm ngải cứu,.. còn rất nhiều món ngon ,

Ngày 8 (11/2 - 30 Tet): TP Cao Bằng- Thác bản Giốc- TP Ninh Binh 451km
Tham quan Thác Bản Giốc

Ngày 9 (12/2 - 1 Tet), Tham Quan Ninh Binh
Tham quan 1 ngày danh thắng Tràng An

Ngay 10 (13/2 - 2 Tet): Ninh Bình – TP Đông Hà 546km
Ngay 11 (14/2 - 3 Tet): TP Đông Hà – TP Nha Trang 691KM
Ngay 12 (15/2 – 4 Tet): Nha Trang – TP HCM 434km

Chia sẻ thêm, nhà mình đi các tỉnh Tây Bắc cũng khá nhiều lần nhưng thường là đi bằng xe gắn máy, chi phí ăn uống cũng không mắc, giá cả hợp lý nên mọi người cứ an tâm nhé.
Cảm ơn Yeuoffroad bổ sung cái hình chất quá

Hạng B2
21/6/20
153
325
63
44
Em cũng đang plan đi như sau:

Ngày 1, 30/1: SG - Pleiku
Ngày 2, 31/1: Pleiku - Đồng Hới
Ngày 3: 1/2: Đồng Hới - Hà Nội
Ngày 4: 2/2: Hà Nội - Sapa
Ngày 5 đi loanh quanh Lào Cai
Ngày 6 trở về sau tuỳ hứng, có thể đi Đồng Văn xong về lại Hà Nội. Rồi theo QL1A về lại SG.

Em mới roadtrip 1 mình SG - Hà Tĩnh 3-12/1. Đoạn SG-ĐN theo QL1. Từ Đà Nẵng ra Hà Tĩnh đi theo HCM nhánh Đông, về theo HCM nhánh Tây. Đường sạt lở xấu quá. Nên kỳ này từ SG-ĐN sẽ theo QL14. Các đoạn còn lại là QL1A. Các bác nào gần đây đi đoạn Pleiku đến Đà Nẵng tư vấn em với. Đợt này chở vợ con đi chơi nên em sẽ đi theo kiểu an toàn. Hỏi trước đường cho chắc.

• Like
Reactions: PHONGTAN SG
Hạng D
22/8/16
2.216
22.214
113
Năm nay đường miền trung ổ gà ổ voi từ Phú Yên ra nha bác. Đi cẩn thận

• Like
Reactions: chauha
Hạng C
30/5/15
824
660
93
Binh Thanh, tp HCM
Hơi ngoài lề chút nhưng bác chủ có thể cho mình hỏi 1 vài địa điểm nên ghé chơi từ Đà Nẵng ra Quảng Bình đc ko ? tết mình này tính làm tour SG-Quảng Bình.

Mình cũng mới tìm hiểu lượm lặt và cũng sẽ ráng đi dịp tết này, xin bỏ không kể các bãi biển
  • Đà Nẵng
  • đèo Hải Vân
  • Lăng Cô, đầm Lập An
  • thành phố lăng
  • đầm Cầu Hai (thấy resort Vedana đẹp)
  • đầm Chuồn (nghe nói, chưa tìm hiểu đc)
  • Rú Chá
  • bến đò Cồn Tộc
  • làng cổ Phước Tích
  • Đức mẹ La Vang
  • cầu Hiền Lương
  • khu động Phong Nha , động Thiên Đường
Có dư thời gian 2, 3 ngày nên đi mấy cái động ở Quảng Bình nếu bác chưa đi, giá hơi cao nhưng do dịch không có khách nước ngoài nên khách Việt mới có chỗ.bác muốn tìm hiếu thêm thì lên web Oxalis.

• Like
Reactions: cnguyen55 and PMH82
Hạng F
1/8/12
5.714
5.729
113
TP HCM
Em cũng đang plan đi như sau:

Ngày 1, 30/1: SG - Pleiku
Ngày 2, 31/1: Pleiku - Đồng Hới
Ngày 3: 1/2: Đồng Hới - Hà Nội
Ngày 4: 2/2: Hà Nội - Sapa
Ngày 5 đi loanh quanh Lào Cai
Ngày 6 trở về sau tuỳ hứng, có thể đi Đồng Văn xong về lại Hà Nội. Rồi theo QL1A về lại SG.

Em mới roadtrip 1 mình SG - Hà Tĩnh 3-12/1. Đoạn SG-ĐN theo QL1. Từ Đà Nẵng ra Hà Tĩnh đi theo HCM nhánh Đông, về theo HCM nhánh Tây. Đường sạt lở xấu quá. Nên kỳ này từ SG-ĐN sẽ theo QL14. Các đoạn còn lại là QL1A. Các bác nào gần đây đi đoạn Pleiku đến Đà Nẵng tư vấn em với. Đợt này chở vợ con đi chơi nên em sẽ đi theo kiểu an toàn. Hỏi trước đường cho chắc.
Từ Pleiku Bác ra Ngọc Hồi rồi theo đèo Lò Xo ra Đà Nẳng đường đi ổn.