Hạng D
22/1/19
4.044
6.635
113
Giao lộ mà ko có đèn xanh rẽ phải khi đèn đỏ thì dừng sao cũng dc, ở sau muốn rẽ phải thì phải chờ tới đèn xanh, tuy nhiên, giao lộ có đèn phụ xanh rẽ phải, làn ko dừng dc rẽ phải khi đèn đỏ....mà có rất nhiều thành phần thiếu ý thức, ko rành luật giao thông đậu bít đường thì cũng bực lắm chứ, những chỗ có đèn phụ là những giao lộ đông, hay ùn tắc mới gắn đèn phụ để giải tỏa áp lực giao thông mà mấy ac chơi thế thì ai chịu dc.
Có đèn rẽ phải, tức là rẽ phải khi đèn đỏ thì không phạm luật, chứ không liên quan tới chuyện phân luồng nha bác. Chừng nào mặt đường có vẽ ra cụ thể lane nào đi thẳng, rẽ trái, rẽ phải, hoặc vẽ ô cấm dừng (vạch vàng đan chéo) ở lane rẽ phải thì mới áp dụng cái bác nói.

• Like
Reactions: Già Lắm
Hạng D
20/9/16
1.775
2.282
113
đã ngồi lên cái xe máy thì cứ thường rất hay mất kiên nhẫn

Hạng C
25/7/18
588
2.004
93
Bình Thạnh, Tp HCM
Có đèn rẽ phải, tức là rẽ phải khi đèn đỏ thì không phạm luật, chứ không liên quan tới chuyện phân luồng nha bác. Chừng nào mặt đường có vẽ ra cụ thể lane nào đi thẳng, rẽ trái, rẽ phải, hoặc vẽ ô cấm dừng (vạch vàng đan chéo) ở lane rẽ phải thì mới áp dụng cái bác nói.
Thì ý mình nói ngã tư có đèn xanh rẽ phải lúc dừng cũng nên hé 1 chút cho người sau đi lên rẽ phải, nhìn đèn là phải hiểu, nếu đông ko rẽ đc thì đợi vẫn chấp nhận đc, không gì cả, mình ko bao giờ phàn nàn mấy vụ này, còn làn không dừng mà rẽ vào đó rồi đứng chặn lại luôn thì pó tay, bóp kèn còn quay đầu chưởi nữa. Tới góc Phan van Trị, Phạm văn Đồng sẽ rõ.

• Like
Reactions: quangnguyen19
Tập Lái
7/10/20
32
38
18
43
Mình thì gặp trường hợp bị chặn lối, biết người đó sắp chặn lối rẻ phải ,mình bóp còi 2 cái xin qua , cũng cố gắng chặn lối mình, nên mình đứng sau bóp còi liên tục để người ta biết né, mà phụ nữ rất thích tiếng còi nên họ vẫn đứng yên, dù con gái họ kêu nhường .
P/S thường mình cũng không có giành, do lúc này cần về gấp con bệnh nên hơi ức chế, đầu mất lạnh nên phải bấm còi :( !

Hạng C
19/8/16
632
480
63
38
Luật: đèn đỏ không được rẽ phải nha. Chỉ có truyền miệng mới cho rẽ phải khi đèn đỏ.
Trừ trường hợp dưới đường có kẻ vạch chéo ko dừng thì chị dừng xe kia mới có lỗi còn ko thì người đi SH sai lè ra

Hạng C
5/4/12
885
2.862
93
Ho Chi Minh
Luật: đèn đỏ không được rẽ phải nha. Chỉ có truyền miệng mới cho rẽ phải khi đèn đỏ.
Trừ trường hợp dưới đường có kẻ vạch chéo ko dừng thì chị dừng xe kia mới có lỗi còn ko thì người đi SH sai lè ra
Có ai nói SH nó đúng luật đâu anh, nó rừng rú quá nên mọi người khuyên tránh cho lành thôi.

Hạng C
13/4/09
517
14.555
93
Đường đông, không có làn riêng cho xe rẽ phải thì đành phải chờ thôi!
Chưa kể đường nhiều làn thì để nhường cho xe rẽ phải thì người đi xe máy phải chuyển sang làn hỗ hợp/oto để nhường làn xe máy cho rẽ phải. Mà chuyển sang làn hỗn hợp/oto khi dừng đèn đỏ thì cũng đồng nghĩa với việc dừng trước mũi xe oto, cũng ghê ghê! Nên thôi chịu mang tiếng tí mà giảm nguy cơ cho bản thân!

Hạng B2
27/7/07
253
301
63
Thì ý mình nói ngã tư có đèn xanh rẽ phải lúc dừng cũng nên hé 1 chút cho người sau đi lên rẽ phải, nhìn đèn là phải hiểu, nếu đông ko rẽ đc thì đợi vẫn chấp nhận đc, không gì cả, mình ko bao giờ phàn nàn mấy vụ này, còn làn không dừng mà rẽ vào đó rồi đứng chặn lại luôn thì pó tay, bóp kèn còn quay đầu chưởi nữa. Tới góc Phan van Trị, Phạm văn Đồng sẽ rõ.
Em nói thiệt chứ chỗ PVT - PVĐ này mà bắt gắt thì ngân sách thu bộn tiền. Đáng lẽ ra phải làm chòi canh bên góc có làn rẽ liên tục này thì tốt biết mấy. Làm chốt bên trường Phan Văn Trị cho mát để các anh ngồi đọc báo và khi nhấp nhem thì túm cổ mấy em xe máy rẽ phải từ PVT qua PVĐ không xi nhan thôi. Mà nghĩ cũng lạ, ai đời CSGT thì ngồi trong mát còn cái ông "Thanh niên Tào lao" thì lại ra đường điều tiết giao thông. Cái này cần xét lại chức năng nhiệm vụ của 2 màu áo này. À cái nữa là các anh áo xanh này có một "nghiệp vụ" rất zui là căng mắt nhìn tem đăng kiểm xe hơi và khi phát hiện ra "cái gì đó" thì liền gọi "cho ai đó" và "đọc pass" => lái xe đó méo mặt

• Like
Reactions: dttinh
Hạng B2
11/10/13
294
323
63
Em rẽ phải đúng theo luật( có biển phụ cho phép rẽ phải ) thế mà bị mấy anh/chị xe máy rẽ trái đứng chặn hết không đi được- thế thì em chờ cũng dc- chẳng sao, nhưng đời không như vậy- một anh xe máy muốn rẽ trái xông lên đập xe em ầm ầm- bảo là: dm .... sao mày đứng chắn đường - làm sao tao đi... Nên t/h này, nói ra bị ném đá chứ.., “ tiên trách kỷ- hậu trách nhân”.

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng C
16/9/14
790
501
63
44
Theo luật khi đèn đỏ thì tất cả phương tiện đều phải dừng, riêng ở HCM thì luật bất thành văn, có thể quẹo phải khi đèn đỏ nếu cảm thấy an toàn ( thậm chí có một số người còn quẹo trái khi đèn đỏ ), còn bị bít lối quẹo thì chịu khó chờ đèn, chứ đừng có hành động như TN trên.
do đường Saigon nhiều đường hẹp, loại 1-2 làn xe nên xe máy được phép rẽ phải khi đèn đỏ để tránh kẹt xe và dồn ứ. Chỉ xe máy thôi nhé!