Xe tôi thi thoảng giữa hai kỳ thay nhớt phải tạt qua garage cho thợ châm thêm nhớt vì thiếu. Nguyên nhân của việc thiếu nhớt này là do đâu hả các bác. Lúc trước, thợ đã khắc phục hiện tượng lốc mấy hơi bị "ướt" do nhớt, giờ khô rang. Vậy mà vẫn thiếu nhớt. Bác nào biết chỉ hộ tôi cái nhé. Cảm ơn nhiều.

Hạng B1
10/5/07
67
0
0
53
RE: Hay hao nhớt là do đâu?

Có thể do hở ở đâu đó làm nhớt bị xì. Hoặc có thể xe bác bị hở bạc (mà hở bạc thì xe thường ra khói trắng). Thế bác đã mở thử bugi ra xem chưa? Màu có đẹp kô?[8|]

Hạng D
15/9/04
1.722
209
63

Xe em 1000km hụt nửa lít, không ra khói bugi đẹp có bình thường không các bác?

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Xe cũ, như vậy là bình thường. Bao giờ xịt khói,bugi ướt ,đen,mới đáng lo.Chỉ mất công đi xa,nhớ đem theo bình nhớt,đỡ ngại châm nhớt bậy ngoài đường..!

Last edited by a moderator:
Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

1000km mà hụt nửa lít thì không bình thường tí nào cả các bác ạ !
Định kỳ thay nhớt của ô tô là 3000-5000km, lúc đó thì nhớt đã hụt từ 1,5 tới ....2,5 lít, còn gì là máy nữa hả bác?
Cần lưu ý là không phải tất cả các trường hợp hao nhớt do segment lỏng đều có hiện tượng đổ khói trắng và ướt bugi đâu nhé, trong rất nhiều trường hợp, máy bị "đổ hơi" nặng nhưng segment gạt nhớt vẫn tốt, buồng đốt không nhiễm dầu nhưng sức nổ của hoà khí làm tán sương nhớt và thoát ra ngoài theo ống thông hơi động cơ hoặc theo valve PCV vào lại buồng đốt....
Đó cũng là lý do tại sao ở 1 số xe cũ, người ta thường tháo valve PCV và thả ống ra ngoài môi trường.....

Hạng D
15/9/04
1.722
209
63

Nếu chịu khó châm thêm nhớt chắc cũng không sao, Em thay nhớt định kì 3000km châm thêm 3 lần chắc cũng ổn. Đi thêm khoảng 6 tháng nửa làm lại luôn.

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Trích đoạn: hongchi

Nếu chịu khó châm thêm nhớt chắc cũng không sao, Em thay nhớt định kì 3000km châm thêm 3 lần chắc cũng ổn. Đi thêm khoảng 6 tháng nửa làm lại luôn.
Vậy nên người ta phải làm cái que thăm nhớt và luôn có câu nhắc nhở tài xế phải thường xuyên kiểm tra mức nhớt và mức nước trước và sau mỗi chuyến đi xa. Tất nhiên là đừng chờ chạy hết 3000Km rồi mới châm 1.5l thì...tèo !!!

Hạng B2
24/10/07
254
0
0

xe các Bác chăm thay dầu nhỉ, xe E cứ phải 5000 thì mới thay

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com

em ko canh đồng hồ mà canh tiền đổ xăng - cứ đổ hết 5~6triệu đồng tiền xăng là lại thay 1 bình nhớt. cứ 2 bình nhớt là 1 cái lọc nhớt.
Cứ thế mà làm. Hôm nọ tháo nắp máy ra kiểm tra dây curoa cam thấy bên trong em nó vàng ươm như màu rơm í.