Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
RE: Hay hao nhớt là do đâu?

Trích đoạn: cangguru

xe các Bác chăm thay dầu nhỉ, xe E cứ phải 5000 thì mới thay
Xe còn rất tốt thì chạy được nhiều km hơn mới phải thay nhớt. Trong sách hướng dẫn,Asia của mình cho thay nhớt sau 10.000km...vậy mà hiện tại mình phải thay sau 3000km vì thấy nhớt đã đen quá..!

Hạng D
15/9/04
1.722
209
63

Hôm qua em phát hiện xe em ra nhiều khói khi đậu tại chổ đạp ga lớn tí là có khói phụt ra nhiều, Nhưng khi chạy có tải thì không có khói. Xe em chắc lỏng bạc phải không các bác? nếu lỏng bạc thì sẻ ảnh hưởng gì lớn khi cố chạy không các bác.

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Lỏng bạc thì sẽ hao xăng,hao nhớt , máy yếu và bị đăng kiểm "chê" khi thử khói. Xe nào rồi cũng phải qua gian đoạn này. Khi quá tệ thì thay piston,bạc và doa xilanh...Dù sao thì vẫn dễ giải quyết hơn con người: Sinh,Lão,Bịnh,Tử...có thay piston,xilanh gì được đâu..:)..!

Hạng D
9/4/05
4.489
65
48
46
Re: RE: Hay hao nhớt là do đâu?

Xe em cũng bị hao nhớt nên khai quật bài nay lên hỏi các bác xem sao

Khoảng 5000km thì hao 1/2 lít thì phải (cuối tuần sau em đo lại đo lại)
Nhưng hôm nọ anh nhà xe bảo xe em bị kẹt bố thắng thì phải sao mùi khét thế, em kiểm tra không phải mà là do khi ổ máy mùi xe của em khét hơn bình thường, nhòm ra pô xe thì thấy hơi ướt.
Các bác phán cho em mấy câu để yên tâm đi tiếp hoặc cho em nó đi khám nhé

Thanks

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Bác xem kỹ vệt "ướt" ở ống pot có phải là dầu nhớt hay chỉ là nước. Nếu là dầu nhớt đen quánh lại thì phải làm máy rồi, còn nếu là nước bị đen do muội than thì máy xe bác đang ngon lành, chỉ cần kiểm tra xem có bị rò rỉ dầu nhớt ở đâu không thôi...!

Hạng D
9/4/05
4.489
65
48
46

Cám ơn bác tự động

Chút nữa đi làm về em sẽ kiểm tra lại, mà bác nói làm lại máy làm em lo quá.
Hình như bác là ở 3T, nếu đúng hôm nào em phải đăng ký mang em nó đến để bác khám tổng quát xem cần làm những gì mới được

http://timsanpham.com/product_detail.php?product_id=18316
Bác cho em hỏi dùng món Remetall này có ok không ?

thanks

Hạng D
9/4/05
4.489
65
48
46

Trong lúc chờ tin bác tự động

Hôm nay chủ nhật em đi thử Focus ở Thành Long về em thử mở nắp ca bô lên xem
buzi nó nằm ở đâu để xem chơi mà con BMW 318 nó kín quá.
Em mới tìm hiểu được cái lọc gió nó nằm ở đâu, tháo được cái nắp nhựa ra nhìn hoa cả mắt lại lắp vào không thấy buzi đâu.

Các bác cho em cái địa chỉ của 3T để em cho em nó đi khám xem sao.
Xe em hao nhớt có muội than ở pô và ga lớn có khói xám.

thanks

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Nguyên nhân hao nhớt trong khi xe không bị đổ khói nhiều thì em đã trình bày ở trên. Nếu bác có thời gian thì ghé qua 67 Phan Huy Ích, f 15 Tân Bình để xem qua nhé !

Tập Lái
28/2/21
5
0
1
52

1000km mà hụt nửa lít thì không bình thường tí nào cả các bác ạ !
Định kỳ thay nhớt của ô tô là 3000-5000km, lúc đó thì nhớt đã hụt từ 1,5 tới ....2,5 lít, còn gì là máy nữa hả bác?
Cần lưu ý là không phải tất cả các trường hợp hao nhớt do segment lỏng đều có hiện tượng đổ khói trắng và ướt bugi đâu nhé, trong rất nhiều trường hợp, máy bị "đổ hơi" nặng nhưng segment gạt nhớt vẫn tốt, buồng đốt không nhiễm dầu nhưng sức nổ của hoà khí làm tán sương nhớt và thoát ra ngoài theo ống thông hơi động cơ hoặc theo valve PCV vào lại buồng đốt....
Đó cũng là lý do tại sao ở 1 số xe cũ, người ta thường tháo valve PCV và thả ống ra ngoài môi trường.....
Bác sĩ cho m hỏi: xe m Cam2008 VN, xe nhà odo chuẩn 9 vạn, máy vọt, sáng nổ không ra khói trắng , xanh, đen gì hết. Để số P đạp thử lên 5000 vòng/phút vẫn k bị khói, nhưng chạy 5000 km vẫn hao nhớt từ max xuống min.
Vậy khả năng có bị phốt gít hay xecmang đâu k ạ?
Cám ơn bác sĩ nhiều ! Trân trọng

Hạng F
29/10/16
11.564
22.046
113
Pháp
Bác sĩ cho m hỏi: xe m Cam2008 VN, xe nhà odo chuẩn 9 vạn, máy vọt, sáng nổ không ra khói trắng , xanh, đen gì hết. Để số P đạp thử lên 5000 vòng/phút vẫn k bị khói, nhưng chạy 5000 km vẫn hao nhớt từ max xuống min.
Vậy khả năng có bị phốt gít hay xecmang đâu k ạ?
Cám ơn bác sĩ nhiều ! Trân trọng

Trước nhất, tháo bửng nhựa (sắt) dưới gầm máy .... đi vòng vòng cho nóng máy, lót tờ báo dưới gầm, sáng ra xem nó có chãy ở đâu không ?

Theo nguyên tắc thì máy có thể hao từ 300 cho đến 500 gr trong khoảng 10000 kms . Do đó bạn châm nhớt cở bao nhiêu

Nguồn dẩn