Hạng F
12/10/16
7.500
6.358
113
Bác kính em chi vậy,
Em nói bác ko tin thì thôi có gì mà cay cú thế.
Bác chịu khó lên mạng tìm hiểu thêm để bổ sung kiến thức nghen.
Em xin stop ah.
Có gì đâu mà cay cú bác?
Tính e nó vậy, tóm lại là mỗi người có 1 đánh giá khác nhau ợ
Nói chung hàng thương hiệu Nhật Bản thì ok hết hơ hơ
Chào bác

Hạng C
11/11/14
556
581
93
39
Dear bác @Mr Oz và bác @nhv_eng_1709
Rất cảm ơn hai bác đã mạnh dạng đóng góp ý kiến cá nhân của mình, mục đích cũng là định hướng cái tốt đến với người chưa biết về công nghệ này.
Với tư cách là người mở thớt này, cũng không ngoài mục đích giới thiệu đến các anh em OS những công nghệ hữu ích trên ô tô nói riêng và cho sức khỏe con người nói chung, em xin có ý kiến như sau:
- Trên thị trường mua bán thì người bán luôn nói là cái của họ bán có nhiều ưu điểm tốt hơn so với đối thủ.
- Trên phương diện người tiêu dùng thông thái thì họ sẽ tự nghiên cứu và lựa chọn cho mình cái mà họ cho là tốt nhất và phù hợp túi tiền nhất.
- Trên diễn đàn này, có rất nhiều ý kiến trái chiều từ nhiều nguồn khác nhau, từ người bán cho tới người mua, từ người hiểu biết đến người vào để học hỏi cũng như tham khảo.
Vậy nên, không có sản phẩm nào gọi là tốt nhất mà chỉ có sản phẩm phù hợp nhất với tiêu chí chọn lựa của người mua.
Chúc mọi người nhiều sức khỏe.

Hạng B2
7/3/16
226
263
63
Trên santafe CKD thấy có ký hiệu Clean Air, vậy nó có không bác huutuan28 ?

Hạng C
10/8/11
727
5.455
93
khi clean air làm việc nó có mùi lạ lạ phải ko bác @huutuan28 ?

Em trong hội tuc mấy anh em đang thắc mắc là lâu lâu nghe mùi lạ như mùi nhựa nóng

• Like
Reactions: huutuan28
Hạng C
11/1/16
689
399
63
40
khi clean air làm việc nó có mùi lạ lạ phải ko bác @huutuan28 ?

Em trong hội tuc mấy anh em đang thắc mắc là lâu lâu nghe mùi lạ như mùi nhựa nóng
vậy coi kiểm tra lại xem co cháy hay nóng dây điện ko nha bác.khử mùi thì nó chỉ có thể có mùi tanh tanh của ozone chứ còn khét khét là ko có đâu nha.

• Like
Hạng B2
6/12/12
340
4.038
93
Về tên gọi của các hãng có khác nhau (Cluster Ion, NanoE, Plasmacluster, …) nhưng cùng chung nguyên lý hoạt động. Cơ bản đó chỉ là một thiết bị tạo hồ quang điện tạo ra Ion H+ và OH-. Ion OH- có tính “háu đói” mạnh nên tìm đến các phân tử của Virus, Chất tạo mùi, … để lấy H+ của chúng tạo thành H2O, phá vỡ cấu trúc phân tử (tiêu diệt) của Virus, Mùi hôi làm cho không khí trong lành hơn.
Thiết bị này (rất nhỏ gọn bằng chiếc quẹt ga) tích hợp trong nhiều sản phẩm như tủ lạnh, máy lạnh, máy giặt, máy sấy tóc,… để làm cho thực phẩm, đồ dùng, không khí,… không có mùi khó chịu, diệt ẩm mốc.
Còn việc lọc bụi thô không khí là do cái tấm lọc đảm trách, dùng lâu ngày bụi bám thấy gớm luôn. Phải định kỳ vệ sinh bằng nước. Còn có một tấm lọc bụi bằng giấy. Loại này lọc được bụi có kích thước siêu nhỏ (cỡ nano mm) sử dụng có thời hạn, không vệ sinh bằng nước được. Hết hạn là cho vào thùng rác.
Kết hợp 3 thiết bị: Hồ quang điện, Lọc giấy, Lọc thô là có được máy lọc khí, khử mùi (thêm cái quạt gió nữa)
Như vậy chất lượng máy lọc khí khử mùi là do chất liệu tạo nên thiết bị hồ quang điện (bí quyết công nghệ các hãng nằm ở chỗ này). Người tiêu dùng không biết được chất lượng của chúng ra sao. Chỉ có niềm tin vào giá trị thương hiệu của hãng danh tiếng, lâu đời không “thuốc” người dùng mà thôi, bởi vì khó cảm nhận một cách rõ ràng chất lượng không khí khi dùng máy hoặc không.
Có lẽ các hãng lâu đời không dám "thuốc" người dùng đâu, họ không dám đánh đổi tài sản thương hiệu trăm năm cho một sản phẩm trong rất nhiều sản phẩm của họ.

Hạng C
11/1/16
689
399
63
40
Về tên gọi của các hãng có khác nhau (Cluster Ion, NanoE, Plasmacluster, …) nhưng cùng chung nguyên lý hoạt động. Cơ bản đó chỉ là một thiết bị tạo hồ quang điện tạo ra Ion H+ và OH-. Ion OH- có tính “háu đói” mạnh nên tìm đến các phân tử của Virus, Chất tạo mùi, … để lấy H+ của chúng tạo thành H2O, phá vỡ cấu trúc phân tử (tiêu diệt) của Virus, Mùi hôi làm cho không khí trong lành hơn.
Thiết bị này (rất nhỏ gọn bằng chiếc quẹt ga) tích hợp trong nhiều sản phẩm như tủ lạnh, máy lạnh, máy giặt, máy sấy tóc,… để làm cho thực phẩm, đồ dùng, không khí,… không có mùi khó chịu, diệt ẩm mốc.
Còn việc lọc bụi thô không khí là do cái tấm lọc đảm trách, dùng lâu ngày bụi bám thấy gớm luôn. Phải định kỳ vệ sinh bằng nước. Còn có một tấm lọc bụi bằng giấy. Loại này lọc được bụi có kích thước siêu nhỏ (cỡ nano mm) sử dụng có thời hạn, không vệ sinh bằng nước được. Hết hạn là cho vào thùng rác.
Kết hợp 3 thiết bị: Hồ quang điện, Lọc giấy, Lọc thô là có được máy lọc khí, khử mùi (thêm cái quạt gió nữa)
Như vậy chất lượng máy lọc khí khử mùi là do chất liệu tạo nên thiết bị hồ quang điện (bí quyết công nghệ các hãng nằm ở chỗ này). Người tiêu dùng không biết được chất lượng của chúng ra sao. Chỉ có niềm tin vào giá trị thương hiệu của hãng danh tiếng, lâu đời không “thuốc” người dùng mà thôi, bởi vì khó cảm nhận một cách rõ ràng chất lượng không khí khi dùng máy hoặc không.
Có lẽ các hãng lâu đời không dám "thuốc" người dùng đâu, họ không dám đánh đổi tài sản thương hiệu trăm năm cho một sản phẩm trong rất nhiều sản phẩm của họ.
Clean air với plasma cluster ntn em ko rõ nhưng em có tìm hiểu thằng nanoe của Panasonic.
Nguyên lỳ diệt mùi thì đúng như bác nói nhưng cách tạo ra ion - của nanoe không phải dùng hồ quang điện mà nó dùng điện cao áp để phân li nước (H2O) thành OH- và H+, nên theo em nghĩ nó sẽ ít tạo ra ozon hơn, ít tia lửa điện hơn nên có lẽ an toàn hơn.

• Like
Hạng B2
6/12/12
340
4.038
93
Clean air với plasma cluster ntn em ko rõ nhưng em có tìm hiểu thằng nanoe của Panasonic.
Nguyên lỳ diệt mùi thì đúng như bác nói nhưng cách tạo ra ion - của nanoe không phải dùng hồ quang điện mà nó dùng điện cao áp để phân li nước (H2O) thành OH- và H+, nên theo em nghĩ nó sẽ ít tạo ra ozon hơn, ít tia lửa điện hơn nên có lẽ an toàn hơn.

"Điện áp cao..." một hình thức của Hồ quang điện đó bác. Tất cả đều theo nguyên lý tách H2O thành ion H+ và OH-. Thiết bị này không có nẹt lửa xẹt xẹt như sấm chớp đâu bác, nó nhỏ xíu như ngón tay mà. Xài lâu ngày thì nó ngủm (khoảng 20,000 giờ ~ hơn 2 năm). Nếu bác quen với mấy anh thợ ở Trạm BH của các hãng, mua riêng cục đó về gắn vào máy chạy tiếp.
Hãng không bán riêng con này. (Để bán cả cái máy - lời nhiều hơn)
Panasonic, Sharp, Daikin, Sanyo,... đều mạnh về mấy món này. Hàng chính hãng bán tại Việt Nam khá nhiều.

• Like