Status
Không mở trả lời sau này.
@htdes: Hỏi em 3 câu:

1. Qua Mỹ sẽ ở đâu???
2. Làm gì???
3. Khi nào dzìa.
=> Chúc mừng

Theo em nghĩ thì họ cho hay khg gần như đã thẩm tra sơ qua rồi....cửa phỏng vấn em thì đa số là các bé đi du học, lọt thằng già như em....có cái cửa kế bên nó hành cho ra bã mà vẫn phải mếu máo xach passport ra.

Em thì sổ đỏ sổ hồng gửi NH giữ dùm hết rồi:D...chỉ cầm theo tờ xác nhận Cty khg nợ thuế, với mấy tờ BCTC năm 2012 và tháng 11.2013...dzậy mà nó cũng chả thèm hỏi. Chắc sau khi nộp đơn nó đã coi MST của Cty em, MST cá nhân với kiểm tra cái bằng ĐH của em là thiệt hay giả rồi.

À...mà khuyên thật lòng là PV dạng như AE mình thì nói Tiến Việt thôi nhé (cho dù tiếng Anh giỏi)...nhân viên em cũng ở hoàn cảnh y chang em, vô củng cửa với em....nhưng "ngứa miệng" nên nó cho ở nhà đó.

Hạng C
18/10/10
879
7.294
93
bomdien nói:
@htdes: Hỏi em 3 câu:

1. Qua Mỹ sẽ ở đâu???
2. Làm gì???
3. Khi nào dzìa.
=> Chúc mừng

Theo em nghĩ thì họ cho hay khg gần như đã thẩm tra sơ qua rồi....cửa phỏng vấn em thì đa số là các bé đi du học, lọt thằng già như em....có cái cửa kế bên nó hành cho ra bã mà vẫn phải mếu máo xach passport ra.

Em thì sổ đỏ sổ hồng gửi NH giữ dùm hết rồi:D...chỉ cầm theo tờ xác nhận Cty khg nợ thuế, với mấy tờ BCTC năm 2012 và tháng 11.2013...dzậy mà nó cũng chả thèm hỏi. Chắc sau khi nộp đơn nó đã coi MST của Cty em, MST cá nhân với kiểm tra cái bằng ĐH của em là thiệt hay giả rồi.

À...mà khuyên thật lòng là PV dạng như AE mình thì nói Tiến Việt thôi nhé (cho dù tiếng Anh giỏi)...nhân viên em cũng ở hoàn cảnh y chang em, vô củng cửa với em....nhưng "ngứa miệng" nên nó cho ở nhà đó.
Thông tin rõ ràng. Lời khuyên bổ ích. Cảm ơn bác!

Hạng D
17/3/05
1.760
8.058
113
51
MFC
Bomdien nói thế nào á ,
Dzợ chồng em tám chuyện đi bụi với thằng ku pv gần 5 phút nó mới hồi tỉnh :)

Em phiên dịch ngồi cười cộp dáu ems thoii

oldman_saigon nói:
Bomdien nói thế nào á ,
Dzợ chồng em tám chuyện đi bụi với thằng ku pv gần 5 phút nó mới hồi tỉnh :)

Em phiên dịch ngồi cười cộp dáu ems thoii

Đừng nói vại tội mấy người chuẩn bị PV...vợ chồng ông kẹ này hết đi Úc, đi gần nát Châu Á, khg biết Nhật đi chưa, Châu Âu chắc cũng có đi vìa chuyến (???)...có thằng Leathermann nó mời thì ông cố tổ của nó cũng khg dám bác đơn:D

Hạng D
16/1/13
4.800
81.363
113
Mỹ đã giúp VN làm "chính phủ điện tử" từ lâu. Và hai nước đã ký kết hiệp định trao đổi và access số liệu của công dân lẫn nhau cũng đã lâu (còn đậm hơn Mỹ & Trung Quốc, nhưng cái giá Mỹ trả là mọi cơ sở và tàn dư của Hoàng Cơ Minh bị chính Mỹ xoá bỏ hoàn toàn).

("Chính phủ điện tử" không phải là mấy cái website bá láp của chính phủ mà là hệ thống cơ sở dử liệu (HTCSDL) và cách khai thác cơ sở dữ liệu đó. HTCSDL ngày nay có giá trị rất lớn, ví dụ instagram lúc đầu chẳng có gì cả nhưng được mua với giá cao vì HTCSDL của nó lớn).

Do đó khi điền đơn, chỉ cần vài giây sao là có CSDL của nguyên đơn từ "chính phủ điện tử" kèm theo ngay và người ta đã quyết định cho đi hay không cho đi hết 80%-99% trước khi phỏng vấn. Quyết định cho đi thì người có quyền quyết định (officer) chỉ có ít phút quyết định (vì rất nhiều đơn). Khi phỏng vấn người ta cũng chỉ có ít phút để so sánh cái mặt với cái hình và biên lai đóng tiền (cái này quan trọng nhất trong lúc phỏng vấn :) ).

Vì thế, khi điền đơn đối tác hoặc hãng mời thì quan trọng nhất ai sẽ gặp (CEO, president, CFO,... ?) và lý do cuộc gặp.

Vì thế nội dung bức thư mời rất quan trọng. Nếu nội dung chung chung quá thì nhờ phía bên kia viết lại là AI MỜI và qua sẽ GẶP AI và "bàn về cái gì". Phía đối tác hay công ty Mỹ sẽ viết lại lá thư theo yêu cầu và chữ ký thật của người mời nếu họ thật sự quan tâm.

Các dễ được mời và được đi nhất là nên nhờ BẠN BÈ mời vào các dịp:

- đám cưới (nhớ dặn bạn là có đăng ký phép tổ chức kết hôn để họ xem có thật hay không (thường nhà hàng họ làm giùm nhưng nhiều nhà hàng không biết làm), khác với đăng ký kết hôn với toà, mục sư, cha nhà thờ)

- tốt nghiệp (nhờ trường viết thư mời "official", đưa tên cho trường để trường in ra).

- mừng thôi nôi

- 10, 20, 30, năm kỷ niệm ngày cưới

- họp mặt lớp cũ trường xưa (có hình cũ và các kỳ vừa rồi càng tốt)

Hạng B1
15/6/12
50
6
18
Gia Lai
maychuluutru.com
em qua đó chỉ định ở khoảng 1 tháng hoặc ít hơn thôi. Không có ý định ở lại trừ khi bị bắt ở :D
3 câu này rất bổ ích:
1. Qua Mỹ sẽ ở đâu???
2. Làm gì???
3. Khi nào dzìa.
=> Chúc mừng
Cảm ơn bác Bom:)

Hạng B1
5/5/12
80
478
53
hoarung81 nói:
em qua đó chỉ định ở khoảng 1 tháng hoặc ít hơn thôi. Không có ý định ở lại trừ khi bị bắt ở :D
3 câu này rất bổ ích:
1. Qua Mỹ sẽ ở đâu???
2. Làm gì???
3. Khi nào dzìa.
=> Chúc mừng
Cảm ơn bác Bom:)
Mợ ngây thơ quá,3 câu này chỉ dành cho người nào nó cho đi thôi

Hạng B2
20/1/12
139
103
43
32
hoarung81 nói:
Quoc Viet nói:
zhilingsu nói:
các bác cho em hỏi ké cái , em cũng có thư mời công tác từ U.S , chi phí tự trả , nhưng em giặp kho khăn trong phần chứng minh thu nhập , em là nv của 1 cty mẽo , nhưng ko có ký hợp đồng hay bất cứ thứ gì , cái duy nhất em có thể chứng minh là tài khoản của em , cty bên mẽo chuyển tiền lương em theo tài khoản này hơn 5 năm nay , vậy có được xem là hợp lệ không ? 1 vần đề lớn nữa là thư mời này đến từ 1 cty khác của mẽo , ko phải cty em đang làm .

HR , nếu mợ quyết định đi thì sớm nhé , vì lich hẹn đã full cho tới 13 tháng 2 , mới điền form và đặc lịch hẹn cách đây 3 ngày , cho mình cuộc hẹn vào ngày 12 thang 2
, đang tính đặc cuộc hẹn sớm , vì ngày dự kiến mình đi là 5 thang 2

Chuyện chứng minh bác đang là nhân viên 1 công ty nước ngoài và thu nhập lương bổng:
- Bác có lưu giữ lịch sử chuyển tiền trả lương do công ty bác đang làm chi trả cho bác không?
Nếu có: Bác in ra giấy; sắp xếp theo năm. Trong trọn vẹn 3 năm gần nhất hoặc 5 năm.

- Bác có khai thuế hay đóng thuế gì không?
Nếu có: Bác xin họ cái liên ghi số tiền bác đóng thuế hàng năm cho thu nhập.

Chuyện thư mời bác đi sang công tác làm việc; Không cần biết công ty đó là có phải bác làm việc cho họ hay không. Miễn rằng là đó là một công ty có uy tín ở bên này và thư mời đó do đích thân họ viết ra có tên bác ở trong với nội dung cụ thể.
Em tới tháng 3 mới đi lận ạ.
Thư mời tham dự event thì đã có rồi. Em cũng giống như Zhin là thư mời này là của 1 công ty khác không phải cty em. Cty mời em lại là một cty Nhật và có Chi nhánh tại VN.
Còn về phần kê khai đóng thuế thì em không, thu nhập toàn trốn thuế ợ :).
Còn vần đề lương thì cơ quan em là cơ quan nhà nước thì CK lương rất là thấp nên cũng rất là khó để chứng minh. Với lại ở cty này em mới làm gần 1 năm thì làm sao ta?
Hôm qua Em nghe bạn em nói thì nếu đi công tác thì không cần chứng minh thu nhập đúng không ạ?
em nghĩ 10 năm tới mợ vẫn chưa đặt chân đến Mẽo. bao rớt 10 năm .

Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175
SubaruLover nói:
Mỹ đã giúp VN làm "chính phủ điện tử" từ lâu. Và hai nước đã ký kết hiệp định trao đổi và access số liệu của công dân lẫn nhau cũng đã lâu (còn đậm hơn Mỹ & Trung Quốc, nhưng cái giá Mỹ trả là mọi cơ sở và tàn dư của Hoàng Cơ Minh bị chính Mỹ xoá bỏ hoàn toàn).

("Chính phủ điện tử" không phải là mấy cái website bá láp của chính phủ mà là hệ thống cơ sở dử liệu (HTCSDL) và cách khai thác cơ sở dữ liệu đó. HTCSDL ngày nay có giá trị rất lớn, ví dụ instagram lúc đầu chẳng có gì cả nhưng được mua với giá cao vì HTCSDL của nó lớn).

Do đó khi điền đơn, chỉ cần vài giây sao là có CSDL của nguyên đơn từ "chính phủ điện tử" kèm theo ngay và người ta đã quyết định cho đi hay không cho đi hết 80%-99% trước khi phỏng vấn. Quyết định cho đi thì người có quyền quyết định (officer) chỉ có ít phút quyết định (vì rất nhiều đơn). Khi phỏng vấn người ta cũng chỉ có ít phút để so sánh cái mặt với cái hình và biên lai đóng tiền (cái này quan trọng nhất trong lúc phỏng vấn :) ).

Vì thế, khi điền đơn đối tác hoặc hãng mời thì quan trọng nhất ai sẽ gặp (CEO, president, CFO,... ?) và lý do cuộc gặp.

Vì thế nội dung bức thư mời rất quan trọng. Nếu nội dung chung chung quá thì nhờ phía bên kia viết lại là AI MỜI và qua sẽ GẶP AI và "bàn về cái gì". Phía đối tác hay công ty Mỹ sẽ viết lại lá thư theo yêu cầu và chữ ký thật của người mời nếu họ thật sự quan tâm.

Các dễ được mời và được đi nhất là nên nhờ BẠN BÈ mời vào các dịp:

- đám cưới (nhớ dặn bạn là có đăng ký phép tổ chức kết hôn để họ xem có thật hay không (thường nhà hàng họ làm giùm nhưng nhiều nhà hàng không biết làm), khác với đăng ký kết hôn với toà, mục sư, cha nhà thờ)

- tốt nghiệp (nhờ trường viết thư mời "official", đưa tên cho trường để trường in ra).

- mừng thôi nôi

- 10, 20, 30, năm kỷ niệm ngày cưới

- họp mặt lớp cũ trường xưa (có hình cũ và các kỳ vừa rồi càng tốt)
ở VN thì bác có thể bị kết tội làm lộ bí mật quốc gia, ở Mỹ thì bị ghép tội phản quốc ấy. Giờ bác có trốn đằng trời =))

Hạng D
12/10/12
2.428
88.188
113
Kể từ lúc này, tất cà các nick phía trên sẽ không bao giờ được vào Mỹ nữa!

Status
Không mở trả lời sau này.