Tập Lái
30/4/20
5
5
0
48
[Help] Xe Audi A6 có tiếng kêu lạ và có khói mùi khen khét
*Ảnh minh họa

Có Bác nào bị như em ko ạ ? cho em xin hỏi chút chẳng là hôm qua em mới động đến cái xe của em và khi nổ máy chạy quoãng đường khoảng 3 km. Khi về đến nhà thấy xe có tiếng kêu iiiiiii rất nhỏ và nhìn ra đằng sau xe thì thấy khói trắng nghi ngút và nó có mùi khét khét như kiểu mùi dầu máy cháy.

Nhưng em đạp gas mấy lần thì hết khói nhưng vẫn có mùi khét. Đến sáng nay em nổ máy và di chuyển quoãng đường khoảng 5km thì ko thấy khói như hôm qua nhưng vẫn còn mùi khen khét.

Nhiệt độ ngoài trời khoảng 2,5 độ xe em Audi a6 2.0 TDI S-tronic Ultra 2017 chạy 120.000km máy diesel. Mặc dù em đã kiểm tra dầu máy và nước làm mát vẫn đầy đủ. Đặt lịch hẹn kiểm tra thì hãng báo 3 tuần nữa vì dịch mà nên mạn phép lên đây hỏi qua các bác để em xác định tư tưởng.

Cám ơn các bác trước nhé!

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.501
21.747
113
Pháp
Có Bác nào bị như em ko ạ ? cho em xin hỏi chút chẳng là hôm qua em mới động đến cái xe của em và khi nổ máy chạy quoãng đường khoảng 3 km. Khi về đến nhà thấy xe có tiếng kêu iiiiiii rất nhỏ và nhìn ra đằng sau xe thì thấy khói trắng nghi ngút và nó có mùi khét khét như kiểu mùi dầu máy cháy . Nhưng em đạp gas mấy lần thì hết khói nhưng vẫn có mùi khét . Đến sáng nay em nổ máy và di chuyển quoãng đường khoảng 5km thì ko thấy khói như hôm qua nhưng vẫn còn mùi khen khét . Nhiệt độ ngoài trời khoảng 2,5 độ xe em Audi a6 2.0 TDI S-tronic Ultra 2017 chạy 120.000km máy diesel. Mặc dù em đã kiểm tra dầu máy và nước làm mát vẫn đầy đủ. Đặt lịch hẹn kiểm tra thì hãng báo 3 tuần nữa vì dịch mà nên mạn phép lên đây hỏi qua các bác để em xác định tư tưởng. Cám ơn các bác trước nhé!
Vấn đề TDI của tập đoàn VW thì em tạm biết. Vậy 120K bác chủ thớt đã làm gì với nó rồi (máy). Xin hỏi máy có mượt không ? bác thử ra cao tốc để vào vận tốc tay (séquentiel) nhớ là máy nóng nhá, kh thôi banh turbo là mang hoạ (thử luôn turbo có nhạy không nhé) .... thử kéo 3200 rpm trong vòng 15 phút , thử xem rồi cho em biết vì máy nó cũng như Passat thôi

Tập Lái
30/4/20
5
5
0
48
Vấn đề TDI của tập đoàn VW thì em tạm biết. Vậy 120K bác chủ thớt đã làm gì với nó rồi (máy). Xin hỏi máy có mượt không ? bác thử ra cao tốc để vào vận tốc tay (séquentiel) nhớ là máy nóng nhá, kh thôi banh turbo là mang hoạ (thử luôn turbo có nhạy không nhé) .... thử kéo 3200 rpm trong vòng 15 phút , thử xem rồi cho em biết vì máy nó cũng như Passat thôi
Nói chung thì a6 mà chạy bốn máy cảm thấy tiếng máy ko tròn ,hơi ồn với 120K em cũng Infektion mấy lần cũng là chỉ thay dầu thay lọc và lịch sử những lẫn đã làm ở dưới.
Zusatzarbeit
Laufleistung1
Fahrzeugalter1
Reduktionsmittel (AdBlue®): Nachfüllen; nur auf Kundenwunsch
alle: 15.000 km
Doppelkupplungsgetriebe S tronic: ATF-Öl ersetzen
alle: 60.000 km
Kraftstofffilter: ersetzen
Dacheinsatz Panoramaschiebedach: prüfen, reinigen und schmieren
alle: 2 Jahr(e)
Staub- und Pollenfilter: ersetzen
Wasserabläufe Panorama-Schiebedach: prüfen
Luftfilter: Filtereinsatz ersetzen, Gehäuse reinigen
alle: 90.000 km
Dieselpartikelfilter: Aschebeladung auslesen
erstmalig: 180.000 km
danach alle: 30.000 km
Zahnriemen für Nockenwellenantrieb: ersetzen
alle: 210.000 km
Bremsflüssigkeit: ersetzen
erstmalig: 3 Jahr(e)
danach alle: 2 Jahr(e)
Đã test theo chỉ dẫn của bác và thấy hết mùi khét tiếng kêu cũng mất . Em nghĩ chắc do trời lạnh vợ em đi làm quoãng đường ngắn quá cả đi cả về 3 km xe chưa đủ nóng nên có hiện tượng như vậy ( mong là nó như vậy ). Để test thêm vài lần nữa xem hiện tượng như vậy có trở lại hay ko sẽ lên tham khảo với các bác .

• Like
Hạng F
29/10/16
11.501
21.747
113
Pháp
Nói chung thì a6 mà chạy bốn máy cảm thấy tiếng máy ko tròn ,hơi ồn với 120K em cũng Infektion mấy lần cũng là chỉ thay dầu thay lọc và lịch sử những lẫn đã làm ở dưới.
Zusatzarbeit
Laufleistung1
Fahrzeugalter1
Reduktionsmittel (AdBlue®): Nachfüllen; nur auf Kundenwunsch
alle: 15.000 km
Doppelkupplungsgetriebe S tronic: ATF-Öl ersetzen
Kraftstofffilter: ersetzen
Dacheinsatz Panoramaschiebedach: prüfen, reinigen und schmieren
Staub- und Pollenfilter: ersetzen
Wasserabläufe Panorama-Schiebedach: prüfen
Luftfilter: Filtereinsatz ersetzen, Gehäuse reinigen
alle: 90.000 km
Dieselpartikelfilter: Aschebeladung auslesen
erstmalig: 180.000 km
danach alle: 30.000 km
Zahnriemen für Nockenwellenantrieb: ersetzen
alle: 210.000 km
Bremsflüssigkeit: ersetzen
erstmalig: 3 Jahr(e)
danach alle: 2 Jahr(e)
Đã test theo chỉ dẫn của bác và thấy hết mùi khét tiếng kêu cũng mất . Em nghĩ chắc do trời lạnh vợ em đi làm quoãng đường ngắn quá cả đi cả về 3 km xe chưa đủ nóng nên có hiện tượng như vậy ( mong là nó như vậy ). Để test thêm vài lần nữa xem hiện tượng như vậy có trở lại hay ko sẽ lên tham khảo với các bác .

Bác làm như em tiếng đức rành lắm vậy, tiếng có tiếng không. Em xem bác làm đúng theo cách thức bảo dưởng ...lọc gì cũng thay gùi.

Lý do rất dể hiểu là EGR bị nghẹt có lẽ do bác chạy trong thành phố nhiều, nhất là xe dầu cần phải lâu lâu kéo máy, trên autobahn kéo máy chút đi (nên để số nha)

Nên tậu bộ Vagcom Vcds đi bác .... bác ở vùng nào bên Đức vậy ? không lẽ ở bắc Đức vùng Emden ? vùng nầy em từng đi rồi

Auf Wiedersehen

• Like
Reactions: sting9154
Tập Lái
30/4/20
5
5
0
48
Đây cũng khác gì đâu . Mình cũng vác lên Autobahn hôm qua và sáng nay rồi . Cũng đang tính mua bộ ODBeleven bởi chơi Vcds thấy nó cũng lằng nhằng ko hiểu mấy. Đúng rồi mình ở Emden . Vielen Dank! Auf Wiedersehen.

• Like
Hạng F
29/10/16
11.501
21.747
113
Pháp
Đây cũng khác gì đâu . Mình cũng vác lên Autobahn hôm qua và sáng nay rồi . Cũng đang tính mua bộ ODBeleven bởi chơi Vcds thấy nó cũng lằng nhằng ko hiểu mấy. Đúng rồi mình ở Emden . Vielen Dank! Auf Wiedersehen.
Bộ VCDS/VAGCOM thì khó chịu vì chơi toán .... nhị phân hơi nhiều với bit nầy bit nọ , nhưng cái hay là nó có thể đi vào sâu những functions của VW. Dể lắm bác à. kh khó lắm đâu. Em có khá nhiều bộ 12.2 cho đến 19.6, Nếu anh em nào thích thì em làm sơ bài VCDS về cách thức, nguyên tắc đầu . Sau đó tìm những options dấu .... của VW (nếu ECU có) .... và linh tinh sau .... Bác tậu đi rùi .... nếu muốn, cùng chia sẽ trên mạng .... 1 tuần .... 1 bài cũng được . Nếu bác đã làm được trên VCDS thì em có thể nói tất cả các bộ hiệu khác sẽ dể hơn nhiều. Thà học khó trước qua dễ, còn dễ qua khó ... mệt lắm

Ngoài lề tí : Nếu bác ở Emden có thể ... bác là người miền nam, gốc bắc, đạo thiên chúa và ..... gốc từ Hố Nai chăng ? Nếu đúng thì ... có lẽ đã gặp nhau, không thì thui nha. Em chỉ hỏi cho biết, Vì lúc còn trẻ trâu, em hay đi 1 tháng / lần , thường thì tối thứ sáu và về chiều CN. . Thân !

À em là người nam rặc nha .....

Auf Wiedersehen .....tschüss :):):)

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: lankhanh3
Hạng B2
26/4/16
217
136
43
54
Bộ VCDS/VAGCOM thì khó chịu vì chơi toán .... nhị phân hơi nhiều với bit nầy bit nọ , nhưng cái hay là nó có thể đi vào sâu những functions của VW. Dể lắm bác à. kh khó lắm đâu. Em có khá nhiều bộ 12.2 cho đến 19.6, Nếu anh em nào thích thì em làm sơ bài VCDS về cách thức, nguyên tắc đầu . Sau đó tìm những options dấu .... của VW (nếu ECU có) .... và linh tinh sau .... Bác tậu đi rùi .... nếu muốn, cùng chia sẽ trên mạng .... 1 tuần .... 1 bài cũng được . Nếu bác đã làm được trên VCDS thì em có thể nói tất cả các bộ hiệu khác sẽ dể hơn nhiều. Thà học khó trước qua dễ, còn dễ qua khó ... mệt lắm

Ngoài lề tí : Nếu bác ở Emden có thể ... bác là người miền nam, gốc bắc, đạo thiên chúa và ..... gốc từ Hố Nai chăng ? Nếu đúng thì ... có lẽ đã gặp nhau, không thì thui nha. Em chỉ hỏi cho biết, Vì lúc còn trẻ trâu, em hay đi 1 tháng / lần , thường thì tối thứ sáu và về chiều CN. . Thân !

Auf Wiedersehen .....tschüss :):):)
Làm osin mà đi được nhiều ghê bác ?kkk

• Like
Hạng F
29/10/16
11.501
21.747
113
Pháp
Hình như bài nầy chủ thớt đã xong rùi bác à

Kiểm tra có ny lon dính vào bô xe không?

Cái nầy phải kiểm tra dưới ống pô .... có cục thịt nào đang nướng không nhỉ :) :) :) :)