Status
Không mở trả lời sau này.
Hiện nay phòng công chứng đã cho công chứg HĐ góp vốn.
Giờ chỉ cần hỏi CĐT xem họ cho sang tên hay không là OK các bác à.
Khu Bình Chánh có : 13A-Hồng Quang, 13E,6B CĐT Intresco là bắt làm móng mơi cho sang tên.. đa số công chứng dc là sang tên OK.

Hạng C
19/10/09
530
191
43
46
minhtri.bds nói:
Khu Bình Chánh có : 13A-Hồng Quang, 13E,6B CĐT Intresco là bắt làm móng mơi cho sang tên.. đa số công chứng dc là sang tên OK.

Bác này nói đúng. Phòng công chứng đã cho công chứng HĐ góp vốn. Mình mới làm xong.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
151.880
113
www.phindeli.com
minhtri.bds nói:
Công chứng HĐGV theo mẫu HĐ nào vậy bác, sang tên hay ủy quyền? Có áp dụng biểu mẫu của TT 16 không?
Mà tại sao đã qua công chứng rồi còn cần "xin phép" CĐT nữa? Theo TT 16 thì CĐT đâu có được thu tiền phí sang tên nữa nhỉ?
Đúng là rối quá không biết đâu mà lần ...

Tập Lái
30/9/10
5
0
0
Ax..ax..
bác cho mình sơ bộ về qui trình công chứng HDGV được không???Bác làm rồi thông tin cho anh em  tham khảo với...thật là không biết đường mà lần nữa!!!

Hạng C
7/3/07
759
153
43
caothu nói:
bmw1985 nói:
Căn hộ đã nhận nhà chờ tới khi có sổ hồng thường rất lâu thường là từ 2 năm trở lên.Nếu bác nào đã nhận nhà ở mà chưa có sổ hồng chỉ có cách duy nhất hy vọng sang tên được là nhờ CDT thu hồi biên bản bàn giao nhà và làm biên bản bàn giao mới cho người mua.
Còn đất nền thì như bác Khánh đã nói.
Khoản 7 điều 16 có quy định này bác. Phen này bỏ nghề làm dự án mất
7. Làm thủ tục để cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với trường hợp nhà ở được xây dựng để bán và bàn giao các giấy tờ có liên quan đến nhà ở cho bên mua trong thời gian <span style=""color: #ff0000;"">tối đa là 50 ngày</span>, kể từ ngày bàn giao nhà ở cho người mua, trừ trường hợp bên mua tự nguyện làm thủ tục đề nghị cấp giấy chứng nhận.
Theo luật sư bên em tư vấn,cái thời hạn tối đa 50 ngày này là: chủ đầu tư phải nộp các hồ sơ thông tin tài sản sau khi đã bàn giao nhà cho khách hàng <span style=""color: #ff0000;"">cho cơ quan nhà nước[style="color: #000000;"] trong thời hạn 50 ngày chứ ko phải giao giấy chứng nhận cho khách hàng(cái sổ hồng phụ thuộc bên cơ quan nhà nước đo đạt cột mốc,quy cách xây dựng,diện tích căn hộ,....rồi mới cấp sổ nên rất lâu)Cho nên bác cứ tự tin làm thêm DA mới:D</span>[/style]

Hạng C
7/3/07
759
153
43
caothu nói:
[font="arial,helvetica,sans-serif"]Đối với đất nền trong dự án phát triển nhà ở ( thuộc ranh đất nằm trong  các khu đô thị - thành phố, thị xã, thị trấn hoặc xã hay huyện thuộc thành phố) thì làm xong móng nhà rồi chuyển sang HD Mua Ban----> sang tên bình thường.[/font]
[font="arial,helvetica,sans-serif"]Nhưng đối với các dự án nhà ở nông thôn ( ngoài ranh các khu trên ) như đất thuộc các xã , huyện ( không tính đất thị trấn nếu có) không thuộc thành phố mà thuộc tỉnh thì được bán đất đã đầu tư hạ tầng cơ sở ( phân lô bán nền). Được huy động vốn khi đã Giải phóng xong mặt bằng, đã đóng tiền sử dụng đất ( sổ đỏ chung), đã được phép xây dựng và thi công theo tiến độ được phê duyệt.[/font]
[font="arial,helvetica,sans-serif"]Vậy các hợp đồng này nếu em làm theo dạng HĐ mua bán nền đất hình thành trong tương lai ( <span style=""color: #ff0000;"">tương tự HĐ mua bán nhà ở hình thành trong tương lai</span>) thì có được sang nhượng không. hay phải ra sổ đỏ từng nền rồi mới sang nhượng được.[/font]
[font="arial,helvetica,sans-serif"]Cái này NĐ 71 và TT 16 đều không quy định rõ.[/font]
[font="arial,helvetica,sans-serif"] ở khỏan 3 điều 7 TT 16 nói rất chung chung đối với hình thức  bán đất nền ( không phải xây nhà ) này:[/font]
[font="arial,helvetica,sans-serif"]Chủ đầu tư được chuyển nhượng QSD Đất theo hình thức bán nền nhưng phải có đầy đủ hệ thống hạ tầng kỹ thuật tương ứng trước khi ký HĐ chuyển nhượng quyền sử dụng đất.[/font]
[font="arial,helvetica,sans-serif"]Tương ứng nghĩa là sao, tương ứng với cái gì? vậy với trường  hợp này nếu ký HD góp vốn thì không được sang nhượng? còn ký HD mua bán thì khi nào được ký loại HĐ này?[/font]
Bác làm cái này thì có thể sang nhượng nè,hiện tại cty BCCI đang làm như vậy cho KDC Phong Phú 4(Hợp đồng tiến trình chuyển nhượng quyền SD đất).
Còn về cái HĐ góp vốn đúng luật là <span style=""color: #ff0000;"">không được phép chuyển nhượng.</span>
Nhưng hiện nay các chủ đầu tư có liên kết với các VP công chứng "ruột" để làm nên các VP sẽ tạo điều kiện tối đa cho việc chuyển nhượng.Với điều kiện là hợp đồng góp vốn đó còn trong tầm quản lý của chủ đầu tư,chưa nộp thông tin hợp đồng GV cho sở xây dựng,hay thuế...hay cơ quan nào đó quản lý mấy cái này.Lúc này giao dịch thì chủ đầu tư sẽ thanh lý hợp đồng cũ và tạo hợp đồng mới cho khách hàng mới (cái này bác Tuando thắc mắc tại sao còn dính líu tới chủ đầu tư nè)
Luật VN rối như tơ vò.Mấy xxx cứ nói ra qui định mới để minh bạch hóa thị trường BDS,em thì thấy ngược lại...haizzz
Mà mấy xxx cố tình làm cho rối để dễ xxx mừ:)

Last edited by a moderator:
Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
151.880
113
www.phindeli.com
@bmw1985: cảm ơn bác đã cập nhật, cái trò thu HĐ cũ ra HĐ mới thì đúng là có 1 số CĐT vẫn làm, nhưng lúc đó thì đâu cần "công chứng ruột" để làm gì, vì đâu có đưa qua công chứng?

tuando nói:
minhtri.bds nói:
Công chứng HĐGV theo mẫu HĐ nào vậy bác, sang tên hay ủy quyền? Có áp dụng biểu mẫu của TT 16 không?
Mà tại sao đã qua công chứng rồi còn cần "xin phép" CĐT nữa? Theo TT 16 thì CĐT đâu có được thu tiền phí sang tên nữa nhỉ?
Đúng là rối quá không biết đâu mà lần ...
Công chứng HD Sang tên Bác à. Em công chứng bên Phòng Công chứng TT (454 Nguyễn Thị Minh Khai). Công chứng xong mình đi đóng thuế TNCN rồi lên CĐT sang tên thôi.Mà tùy CĐT hỏi nó trước có cho mình sang tên ko nha bác.
Luật ra em cũng rối, có CĐT cho sang tên, Có thằng thì khỏi luôn sang tên vô tư, Thằng thì bắt làm móng cọc mới sang tên. em cũng bó tay luôn ko biết đường nào mò luôn

Hạng C
7/3/07
759
153
43
@Tuando: Công chứng ruột là để chứng mấy căn hộ mà thu hồi biên bản bàn giao nhà,nhà đã ở 1 thời gian rồi mà chưa có sổ đó bác.
Còn có 1 vài chủ đầu tư sang tên hợp đồng góp vốn mà ko cần qua công chứng,chỉ làm trong phạm vi nội bộ cty thôi.hình như Đức Khải cũng đang như vậy nè.:)

Status
Không mở trả lời sau này.