Hạng B2
18/12/19
350
488
63
33
Em lại nghĩ cách âm nó vừa vừa thôi, cách âm quá xe khác bóp kèn ko nghe có ngày lại mang hoạ :D

Hạng F
3/10/15
9.836
12.101
113
thời nào rồi mà còn lùa gà kiểu này ko biết
Cách âm nó phụ thuộc rất nhiều vào vật liệu xe, kính, khung gầm và lốp
Dán cả đống này vào mà cách âm thì chịu luôn !
Như nhét đống bông gòn thối vào lỗ tai.
Riêng mình thích cái ồn của xe khi di chuyển.
Cứ cố cho không ồn để làm gì nhỉ.

• Like
Reactions: quannguyentsnct
Hạng F
7/8/17
7.467
10.170
113
Cá Nhân đã đi các xe có làm cách âm toàn xe, gầm và 4 hộc bánh thì đánh giá: ko cảm nhận đc cải thiện :eek:, tốn tiền, còn có thể đọng nc nếu thi công ko tốt => lãng phí và có thể rước họa làm hỏng xe nhanh hơn :confused:
P/s: P.a tốt nhất là tích tiền đó đổi Xe hịn hơn ;)
hịn quá cũng k tốt

Hạng D
24/2/20
4.489
7.414
113
37
Em chỉ có suy nghĩ nông cạn là hãng xe chỉ làm chống ồn được đến vậy còn về vn đưa con xe mới toanh cho thợ vườn (nhiều ông chưa học hết cấp 3) lột hết ra làm lại (giống đưa vợ mình cho thằng khác xơi mà còn tốn tiền) thì em nghĩ chả dại, em đã từng tốn học phí 7tr cho phủ ceramic và phủ gầm và thấy với 7tr đó đi dán phim cách nhiệt xịn sẽ hay hơn nhiều. Có tiền thì lên xe sang còn ít tiền mà đòi êm như xe sang thì chỉ có chủ gara thôi.

• Like
Reactions: icemain
Hạng C
17/6/13
505
507
93
Quận 10
Vẫn 1 thắc mắc hỏi nhiều lần mà các chuyên gia chống ồn chưa trả lời.
Em chưa thấy hãng xe nào dán chết vật liệu vào thân, sàn, trần xe như vậy cả. Họ chỉ làm nỉ, bông mút tiêu âm chống ồn đặt vô chứ ko dùng keo dán chết như vậy.
Em tạm trả lời thế này. Cái phần dán chặt vào thân xe, phải dùng con quay để lăn dán vào mục tiêu là giảm chấn (damping). Như kiểu khi bác gõ vào phần kim loại của xe, nó sẽ rung lên và ồn. Nhưng nếu nó không rung thì sẽ bớt ồn hơn. Theo hiểu biết hạn hẹp của em thì cái này cao su dẻo.
Các hãng xe sang họ thường dán tiêu âm (Sound Absorber) như mút ở cánh cửa và hoàn thiện hơn phần thân xe. Các hãng bình dân thì thường cắt bỏ ko quan tâm.
Lý do tại sao không dán phần giảm chấn Damping thì em nghĩ có thể có hai hướng: các hãng cách âm họ chế ra, các hãng xe thấy việc dán vào này kèm theo rất nhiều phát sinh sau này, hoặc họ có phương án khác tốt để xử lý (ví dụ như xử lý thân xe) mà mình không biết

• Like
Reactions: gachcaocap
Hạng C
17/6/13
505
507
93
Quận 10
Em chỉ có suy nghĩ nông cạn là hãng xe chỉ làm chống ồn được đến vậy còn về vn đưa con xe mới toanh cho thợ vườn (nhiều ông chưa học hết cấp 3) lột hết ra làm lại (giống đưa vợ mình cho thằng khác xơi mà còn tốn tiền) thì em nghĩ chả dại, em đã từng tốn học phí 7tr cho phủ ceramic và phủ gầm và thấy với 7tr đó đi dán phim cách nhiệt xịn sẽ hay hơn nhiều. Có tiền thì lên xe sang còn ít tiền mà đòi êm như xe sang thì chỉ có chủ gara thôi.
nó liên quan đến bài toán chi phí bác nhé. Kiểu như tại sao xe sang (Mer, Bim) nó êm và cách âm tốt thế mà các hãng xe bình dân không có. Không phải là họ không làm được, mà làm thêm thì tốn thêm tiền. Như Veloz Ồn VL, nhưng không phải Toy họ không làm được, họ làm Lexus cũng cách âm khá ổn đó.
Vì thế nên quan điểm là các hãng xe họ đã cách âm cho mình em thấy ko hợp lý.