Hạng B2
9/9/06
200
3
18
RE: Hình chân dung- mời các bác . . .

Trích đoạn: isuzu 2005

Theo ngu ý của em là bác Ducanet nói chuẩn đấy bởi đối tượng mình chụp là chân dung mẫu...Vậy đo sáng ở mặt thì chủ thể sẽ được còn mọi thứ quanh đó ta không cần biết...Còn muốn được mọi thứ từ chân dung, bể bơi, cây cối...thì phải lựa điểm đo sáng...nên mẫu sẽ không nổi bật vì chế độ AV máy nó tính tốc độ chụp. Nên theo em muốn tổng thể thì phải M mà chụp...Em nói vậy có phải không bác Ducanet???[8|][8|][8|]
Theo em nghĩ. Về nguyên tắc thì chụp AV hay M thì đo sáng cũng giống nhau. Nếu là ảnh chân dung thì mọi thứ xung quanh chân dung chỉ góp phần làm nổi khuôn mặt nên. Vì thế tất cả phải ưu tiên cho khuôn mặt.
Cá nhân em nhận xét. Trong topic chụp chân dung này có 1 số bác chụp chân dung hiền quá, không tận dụng được góc ánh sáng để làm nổi bật nên các điểm nhấn trên khuôn mặt. Cá nhân em nghĩ rằng. Chân dung ko có nghĩa là cả khuôn mặt phải sáng. Mà khuôn mặt phải có khoảng sáng khoảng tối nó mới tạo ra được tính cách của khuôn mặt và tạo được hình khối
Đây chỉ là ý kiến riêng của em. Mời các bác tham gia tranh luận thêm cho vui

Hạng B2
5/9/08
108
0
0
45
Hà Nội

Trích đoạn: hnhcuong

Em tập thành chụp chân dung, mời các bác vào ném đá và post hình cùng chủ đề để hứng đá phụ em :D

Ghi chú: vui lòng không bình mẫu!
#C1

Tấm này bác cắt cúp theo nhà em nà chưa hay lém bởi khi xem hình không hiểu có 1 bàn tay ở đâu lòi ra sờ vào tay phải của mẫu nên nhìn sợ sợ.

Hạng D
11/1/08
2.042
603
113

Trích đoạn: Quynhtute

Tấm này bác cắt cúp theo nhà em nà chưa hay lém bởi khi xem hình không hiểu có 1 bàn tay ở đâu lòi ra sờ vào tay phải của mẫu nên nhìn sợ sợ.

Khiếp thật! [&:]
Cám ơn bác Quynhtute đã góp ý :D

Hạng D
11/1/08
2.042
603
113

Hình Pentax mộc nè bác bimsu ơi!