Hạng B2
2/11/07
111
0
0
RE: Hình ngược sáng một chút...

Chiều nghiêng nắng : hình chụp không đạt vì bị mờ không nét, miễn " ném đá ". Hình như bác chụp bằng máy du lịch cybershot phải không ?
Còn hình của bác hnhcuong nếu bác xóa bóng mờ nhánh cây phía trước thì nhìn hình sẽ không còn cảm giác khó chịu hơn.Hình sẽ đẹp hơn.

Last edited by a moderator:
Hạng D
11/1/08
2.042
603
113

Trích đoạn: bobocuong

Còn hình của bác hnhcuong nếu bác xóa bóng mờ nhánh cây phía trước thì nhìn hình sẽ không còn cảm giác khó chịu hơn.Hình sẽ đẹp hơn.

Cám ơn bác!:D Em chỉ biết sử dụng PS để Crop lại bố cục thôi, còn xóa, đều chỉnh ánh sáng . . . thì thua bác ạ!

Thật ra, cảnh này em đi ngang, thấy đẹp, bấm vội vài tấm nên chính bản thân cũng không hài lòng, có dịp em sẽ quay lại đó và đặt máy, ngồi chờ nắng và gió :D

Còn một tấm em chụp ở đó nè:

Bến nước, gốc cây:

Last edited by a moderator:
Hạng B2

Trích đoạn: bimsu

E vẫn thấy có hứng thú với ảnh của bác Highway này (tuy ảnh chưa được nét) vì cái ánh nắng "vàng khè" của buổi xế chiều, rất thường hay gặp trong những bức họa phong cảnh của các họa sĩ phương tây [8|] Ở phương Tây thì ánh nắng mặt trời rất hiếm hoi (vì bầu trời chủ yếu là xám xịt), nên đối với họ ánh nắng chiều vàng là cả 1 nguồn cảm hứng cho các bức tranh phong cảnh. Không biết bác Highway này có phải là dân Mỹ thuật không đây ?

@bác bimsu!
Cảm ơn bác vì những nhận xét chân tình và tinh tế! Em không hẳn là dân Mỹ Thuật, nhưng cũng có "họ hàng gần" . ( Em là KTS). Trong chương trình học KT bọn em cũng được học vẽ. Để chứng minh, em post một tranh em vẽ sơn dầu phong cảnh Sa Pa(Cũng ngược sáng):), mời các bác "ném đá" tiếp !:)

Vườn Thượng Uyển - Sa Pa

Hạng C
17/1/08
664
141
43
53
Tp. Hồ Chí Minh

Xin ké vài tấm..

Mẹ & con..
Mẫu: Gốm sứ Minh Long
Ánh sáng: đèn pin
Súng ống: Canon 400D

Tập Lái
4/12/06
26
0
1

chụp ảnh kiểu này có vẻ tâm trạng, các thầy sơ qua một chút lý thuyết về cái môn ngược sáng chút được ko ợ , em cũng muốn thử , tks các thầy