Hạng C
19/7/05
593
4
0
RE: Hít thở khí thải xe ô tô

Ở những nước kém phát triển như VN, môi trường là một vấn đề xa xỉ. Xa xỉ hơn cả ô tô.

Ở nhà thì vứt chuột chết còn vứt ra đường, ra đường ngồi trong xe ô tô dùng giấy tissue xong hạ cửa kính vứt ra ngoài luôn... Khó thay đổi lắm các bác ạ...

Hạng D
6/4/04
1.879
4
38
51
OS-Pasteur

tiện đây kể 1 vụ thế này... có hai bác ra cảng nhận xe hơi, phải ngủ lại trông xe đợi đến sáng mới thông quan nên vào xe bật máy lạnh ngủ, mà xe thì nằm trong container, mà container thì đóng vì sợ trộm...
kết quả: 2 nạn nhân nam 35 và 45 tuổi ... :mad::mad::mad:

Hạng B2
9/9/05
193
0
0
hn

Em có nghe nói đến vài trường hợp bị chết khi ngủ trong ô tô bật máy lạnh nhưng chưa thấy nói là những trường hợp trên chết trong khi:
1) Để chế độ cho phép khí lọt vào trong xe?
2) Không cho khí lọt vào xe?
Em rất băn khoăn muốn tìm hiểu về vấn đề này vì có vài lần đi xa em ngủ trong xe độ 30', không dám ngủ lâu hơn sợ "đi bán muối".
Các bác giúp em giải tỏa nỗi băn khoăn này sớm nhé vì sắp tới em sẽ làm vài cuốc đi xa nữa.

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Trích đoạn: unik

Em có nghe nói đến vài trường hợp bị chết khi ngủ trong ô tô bật máy lạnh nhưng chưa thấy nói là những trường hợp trên chết trong khi:
1) Để chế độ cho phép khí lọt vào trong xe?
2) Không cho khí lọt vào xe?
Em rất băn khoăn muốn tìm hiểu về vấn đề này vì có vài lần đi xa em ngủ trong xe độ 30', không dám ngủ lâu hơn sợ "đi bán muối".
Các bác giúp em giải tỏa nỗi băn khoăn này sớm nhé vì sắp tới em sẽ làm vài cuốc đi xa nữa.

Vấn đề là đậu xe ở chỗ thoáng + còn đủ xăng là ok rồi. Bật 30 phút không cho khí lọt vào xe cũng không làm sao, có khác gì lái xe 30 phút đâu.

Còn nếu bác nào vẫn sợ thì cứ mở hé cửa kính một chút trước khi ngủ, đảm bảo xe hết xăng hoặc lọc không khí bị tắc (?) cũng không sao.

Hạng B2
27/12/04
380
1
18

Môi trường không phải là chuyện xa xỉ mà là chuyện thiết yếu và kinh tế. Chi phí khắc phục các hậu quả bao giờ cũng cao hơn chi phí cho áp dụng các tiêu chuẩn bảo vệ môi trường. Ví dụ: ăn sạch thì đỡ tốn hơn ăn bẩn rồi đau bụng.

Hạng B2
28/5/04
181
3
16

Bác chỉ được cái nói đúng!
Ô nhiễm môi trường ảnh hưởng sức khỏe của cả giống nòi, khắc phục thì cực kì tốn kém, chẳng khác gì chúng ta đang vay nợ với lãi suất cắt cổ để rồi con cháu phải trả.
Phân tích kinh tế TQ các chiên da Kinh tế bên Đức cứ rung đùi cười hề hề. Bảo là: Không bền vững. Tại sao: Môi trường bị tàn phá lạm dụng quá nặng nề

Hạng B2
26/2/05
191
19
18
SG

Không hề xa xỉ, nếu chúng ta không có ý thức bảo vệ môi trường, làm tăng khí nhà kính => nhiệt độ trái đất nóng lên => băng ở hai cực tan ra => vài nước trên thế giới sẽ biến mất khỏi bản đồ thế giới.
Việt nam không có tên trong danh sách đó, nhưng cũng sẽ bị thu hẹp lãnh thổ, bác nào có quê là các tỉnh ven biển thì mỗi lúc về quê không thể đi ô tô mà phải đi bằng thuyền và đeo bình oxy lặn xuống thăm nhà.

Hành động này em gặp khá nhiều:
"...ra đường ngồi trong xe ô tô dùng giấy tissue xong hạ cửa kính vứt ra ngoài luôn... Khó thay đổi lắm các bác ạ..."
Em nghĩ thế này, ta ngồi ô tô oai hơn, sang hơn các phương tiện khác trên đường nhưng đừng để mấy bác đi xe đạp gọi ta là "ĐỒ TRỌC PHÚ"...!

Trích đoạn: hanoisaigon

Ở những nước kém phát triển như VN, môi trường là một vấn đề xa xỉ. Xa xỉ hơn cả ô tô.

Ở nhà thì vứt chuột chết còn vứt ra đường, ra đường ngồi trong xe ô tô dùng giấy tissue xong hạ cửa kính vứt ra ngoài luôn... Khó thay đổi lắm các bác ạ...

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Em nói chưa rõ làm các bác hiểu sai ý em... Ý em là đối với nhiều người dân VN cũng như các công ty của VN, môi trường là vấn đề xa xỉ. Vì thế nên em lấy ví dụ người dân vứt chuột vứt giấy ra đường.

Đối với nhiều công ty của VN, chuyện xả nước thải chưa qua xử lý hoặc xử lý một cách đối phó là chuyện bình thường. Hàng trăm đồng bào của họ ở Phú Thọ đã và đang chết vì môi trường ô nhiễm. Làm ô nhiễm môi trường là tội ác, và tiếc thay tội ác này đã không được xử lý đến nơi đến chốn.

Vì thế nhiều người bảo các công ty VN sản xuất hàng hóa có giá thành rẻ. Em không hoàn toàn đồng ý, vì nếu nhà sản xuất quan tâm đến các vấn đề khác như vấn đề môi trường chẳng hạn, thì giá thành hàng hóa VN khá đắt chứ không hề rẻ. Giá thành "rẻ" đổi lấy sự phát triển không bền vững, chẳng khác gì bọn Tàu.

CP hiểu khá rõ vấn đề môi trường, nhưng để thực hiện được còn gian nan lắm. Về tuyên truyền còn quá kém. Cách đây trên dưới chục năm, bác Bình Minh nhà đài truyền hình có quảng cáo tuyên truyền về việc nhặt rác bỏ vào thùng. Bây giờ em chả thấy tuyên truyền gì nữa, chỉ thấy đi phạt thôi. Người trả tiền thì nhiều, nhưng nhà nước có thu được mấy đâu :mad: