Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54
@phongluu đại ca: Ngộ gì đâu anh ơi, ra đời điều binh khiển tướng bao năm đâu vào đó, nay tề gia thấy sao khó quá nên phải bắt đầu...tu thân lại từ đầu anh ạ
@os: Giăng câu không có mồi đó, quăng quăng giật giật cho vui thôi mấy ngày buông cần mà không bắt được con cá nào qua đó chắc ao hồ cười cho thúi mũi,he he

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54
Lật đật zoom sát vô coi sao, thì ra có 1 cái bờ cỏ bắt ngang hồ...hết hồn

Hóa ra là ngư phủ đại ca, thông thạo lòng hồ đang giăng lưới bắt cá. Dùng công phu gõ chai để lùa cá vào lưới...nhưng hình như cũng không ăn thua

Hạng D
6/7/08
4.323
3.072
113
Em đổi 1 chút

Free as bird  ---------> Free as Pegion

Em cũng khoái ngao du lắm, nhưng gia đình rồi cơm áo gạo tiền nó dính nên không dám, ước gì ngày nào đó sẽ đi như bác ......... nhưng chắc em phải kiếm vài chiến hữu đi cùng.

Đọc bài của bác chắc bác đang có nhiều tâm sự ........... thôi em hy vọng bác sẽ vượt qua ..........rồi lại quay lại vòng vây của cơm áo gạo tiền + gia đình nữa thôi

Ôi...............

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54
Đồng hành với gia đình, ta phải đóng vai người cha, người chồng, người con tốt
Đồng hành với bằng hữu, ta phải là một người bạn hiền.
Đồng hành với đồng nghiệp còn tệ hơn, ta đã đóng vai đồng nghiệp tốt ít nhất 8h mỗi ngày rồi.
....
Tại sao tôi một mình lang thang, vì khi ấy tôi mới là chính mình. Đi theo những lộ trình mà chính mình quyết định, dừng ở những cảnh vật mà chính tâm hồn mình cảm xúc, có thể bất kể nơi đó có nhà nghỉ hay không, có cơm có phở hay không...thấy thật là thần tiên vậy

Chỉ cần nhìn quanh chỗ ngồi ven hồ ấy,tôi thấy biết bao cảnh vật xinh tươi, đầy sức sống quanh mình...mà Phật gọi là chúng sinh. Sực nhớ có lần TV phỏng vấn một bác nhạc sĩ sống 1 mình trong ngôi nhà toàn cây cỏ, hỏi rằng có buồn không thì bác ấy bảo: Cây cỏ muôn loài Phật đều gọi là chúng sinh cả, chẳng phải tôi đang ở đây cùng với biết bao bằng hữu rồi đó sao?. 

Last edited by a moderator:
Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54
Những ngày ngồi dặt dẹo ở đây, em nghe chỉ được vài quyển trong số sách này nhưng thấy bình an như đã trở lại với tâm hồn. Gửi các bác có nhã hứng  http://www.mediafire.com/?wcvyrucv37ukt

Cây cỏ dại mà sao thấy đẹp quá khi lòng bình lặng, chẳng thua gì Mai, Lan Trúc, Cúc

12/10/07
2.646
10.496
113
Hình bác chụp nó toát ra hơi lạnh Dalat, tiếng vi vu của ngàn thông và hương ngai ngái của những bụi ngũ sắc...

Nhớ nhà quá nhưng xin lỗi Dalat em đang còn phải đi cày.

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54
Không chỉ có cỏ cây làm bạn, cả Le le, vịt nước, Trâu, Cò cũng thỉnh thoảng ghé thăm...thật là vui thú không thể tả

Duy có cá tôm thì tuyệt không đả động đến cái cần câu của mình...hì hì

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54
Thỉnh thoảng lại được chiêm ngưỡng những sải cánh rộng lớn và cô đơn lượn quanh trên đầu

Cũng như những sải tay mạnh mẽ của ngư phủ quăng lưới dưới hồ

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
pigeon nói:
Lật đật zoom sát vô coi sao, thì ra có 1 cái bờ cỏ bắt ngang hồ...hết hồn

Hóa ra là ngư phủ đại ca, thông thạo lòng hồ đang giăng lưới bắt cá. Dùng công phu gõ chai để lùa cá vào lưới...nhưng hình như cũng không ăn thua
Hi... Pi vụ gõ ống tre lùa cá này cũng là tuyệt kỹ của ngư dân Đồng Tháp đó, kg biết còn truyền thụ đc cho hậu nhân món nghề này kg ?
Có dịp lang thang sông nước miền tây Bác sẽ thấy còn nhìu chiêu nữa .
Đi miền tây đc cái vừa xe vừa xuồng vừa lội ruộng cũng thú vị lắm hén.
cố gắng cuối năm nay thu xếp AE mình làm 1 cái thì hay quá. Nếu Bác thích... độc hành thì gặp tui chuyển 1 số cẩm nang dành khi đi đường sử dụng .Sẽ vạch ra 1 số tuyến và lịch trình thú vị nha Pi , cái này rất hợp với bác vì phải có thời gian và tâm trạng để đi sâu vào đời sống thực tế của ng dân vùng sâu ....

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54
Chiều đến tôi mò về trung tâm Đà Lạt, sau một ngày hòa mình cùng thiên nhiên, nghe sách tịnh tâm tôi bỗng thèm ...ăn chay. May thay tìm được tiệm chay Thanh Tịnh sạch sẽ trên đường Phù Đổng Thiên Vương, ngạc nhiên khi thưởng thức những món chay chỉ từ 10k/đĩa cơm cho đến 30k món lẩu...quá ngon miệng và sạch sẽ.

Đêm về tôi không dám ngủ bụi Hồ Tuyền Lâm nữa vì quá lạnh, xử mấy trái bắp nướng và tán phét 1 hồi với cô bé bán bắp trước cửa Golf 3, ngắm nghía tài tử giai nhân dập dìu 1 lúc tôi lên xe tìm 1 con đường vắng kín gió ven đô để qua đêm, điều kiận là phải có view đẹp,he he

Chút hành trang của cuộc sống bụi bờ