Hạng F
11/1/10
6.130
60.387
113
Hôm nay mới nhận được tin vui. Người quen mình định cư Mỹ đã tìm được việc làm tốt sau 6 tháng, chỉ là phải chuyển đến 1 nơi hơi heo hút hẻo lánh chút thôi. Được cái là việc làm tốt, đúng chuyên môn đã làm ở VN, 75k/năm kèm benefits, chi phí dời nhà 20k, hỗ trợ 50% tiền thuê nhà trong 3 tháng đầu. Bà con cứ mạnh dạn nếu có cơ hội, người tài ắt sẽ được trọng dụng, mại dô!

Hạng D
5/1/10
2.794
16.525
113
Hôm nay mới nhận được tin vui. Người quen mình định cư Mỹ đã tìm được việc làm tốt sau 6 tháng, chỉ là phải chuyển đến 1 nơi hơi heo hút hẻo lánh chút thôi. Được cái là việc làm tốt, đúng chuyên môn đã làm ở VN, [BCOLOR=#00ff00]75k/năm kèm benefits, chi phí dời nhà 20k, hỗ trợ 50% tiền thuê nhà trong 3 tháng đầu.[/BCOLOR] Bà con cứ mạnh dạn nếu có cơ hội, người tài ắt sẽ được trọng dụng, mại dô!

Ngon

4x6 confirmed
Hạng D
2/9/08
2.187
1.701
113
Bác nào đi được bên Mỹ thì chê Úc, New...buồn, nhà quê.
Bác nào chưa đi được thì muốn đi đâu cũng được...
Mình thì thấy tùy theo sức của mình thôi. Cũng có nhiều người có điều kiện nhưng họ có muốn đi đâu.

• Like
Reactions: oldman_saigon
Tập Lái
28/8/16
20
15
3
40
Các bác không nghiên cứu Úc diện visa 188 xem, em thấy cũng khá hợp lý
Đó là diện Skill Select bác ơi. Bác có skill & bằng cấp phù hợp với cái người ta đang cần thì mới được.
Diện này được cái gần như ko tốn kém...

TKM confirmed
Hạng D
24/2/08
2.143
18.209
113
Chả có gì mà nhiều dạng như bác nói, trong khi giấy trắng mực đen viết rõ ràng có chừng này :
- Make the necessary investment in a comercial enterprise in US; and
- Plan to create or preserve 10 permanent full-time jobs for US qualified workers.

Cái mềnh nói ra đây ko phải để doạ ai cả, mà ngược lại: cảnh báo cho những ai chưa biết về những chi phí tài chính sau khi nhận được conditional permanent resident
Các bạn cũng nên hiểu rằng sau đó muốn lấy lại số tiền investment cũng ko phải là đơn giản, hơn nữa khi số investment $500 k là vào toàn vùng nhà quê nhà quéo hay vùng thất nghiệp cao, ko khéo enterprise phá sản trước hạn 2 năm là mất cả chì lẫn chài
Ngoài ra vụ 10 full-time jobs kia cũng là một chi phí ko nhỏ cho doanh nghiệp, cứ lấy lương tối thiểu $8/h thì 1 năm là $16k, thêm các chi phí của employer vào cho mỗi employee như bảo hiểm, co-payment ... này nọ chắc tổng cộng ko dưới $20 k /năm / người , 10 ng đã là $200 k . Kinh doanh có lãi ko sao, lỗ phát là méo mặt ngay
Không lường trước những khả năng xấu đó sao đc ? Chưa kể mấy ông thần dịch vụ toàn mang mấy doanh nghiệp dặt dẹo hay "ma" ra để làm dịch vụ cho EB5 thì độ mạo hiểm lại càng lớn
Mà thôi, mềnh cũng chỉ nói vậy, để ai quan tâm vụ này thì tự tìm hiểu bác nhể ;)
Bữa nay mới surf lại thread này thì thấy Anh Già là sáng suốt nhất, chắc nhiều bác chưa qua nên chưa hình dung. Em làm thêm nhiều chỗ từ Mỹ tới Á thì mới hiểu 10 full-time job là gánh nặng tới mức nào. Trên 10 full-time job thì phải là doanh nghiệp thực sự, có vốn mạnh, & hơn nữa hết là phải có kinh nghiệm dày dạn ở Mỹ. Vì những lý do sau:
- Chi phí cực lớn, nếu chỉ trả lương căn bản (tối thiểu) thì ở Cali phải trả ít nhất $20k/năm/người chưa tính bảo hiểm, retirement plan, phúc lợi khác ... các bác thử nhân 10 thì biết nó lớn cỡ nào.
- Chả ai thèm làm ở cái mức lương ko đủ để sống & quá cao so với mức nghèo nên ko dc nhận phúc lợi xã hội nào hết; bên này họ chỉ thích nhận tiền mặt để khai hộ nghèo ăn tiền nhà nước thôi, còn nếu đã lãnh lương chính thức thì lương phải cao chút mới đáng để làm.

Nên chuyện mới qua mở doanh nghiệp phải duy trì 10 full-time job trong 5 năm là chuyện ko tưởng, vì em chứng kiến nhiều tiệm ăn hoặc chợ châu Á mở chưa tới 1 năm là dẹp tiệm rồi. Nhưng nhiều người vẫn muốn làm vì:
- Tụi dịch vụ thổi lỗ tai hay quá, tụi vô lương tâm thì ko bao giờ nói về những khó khăn hoặc gúc mắc mà chỉ chăm chú về cái thẻ xanh & thu hồi vốn dễ dàng cực dễ (dễ vậy thì tụi TQ & Đông Âu đi mịa hết rồi đíu tới VN mình đâu), gãi đúng chỗ ngứa quá nên nhiều người sẵn sàng bỏ $500k-$1 triệu ko cần nghĩ nhiều sẽ đi về đâu.
- Họ chưa qua Mỹ lần nào nên nghĩ rằng sẽ dễ dàng, đến khi phải đến tận nơi (vùng kinh tế mới), hoặc chứng kiến những doanh nghiệp nhỏ phải chật vật ra sao thì họ mới thấm. Nên bác nào định kiếm đường ở Mỹ nên đi du lịch vài lần cho có cảm giác để khỏi bỡ ngỡ sau này.

Em từng cản người nhà em mấy vụ này, ban đầu họ ko tin do muốn passport "con ó" quá nhưng sau khi nghe em chỉ ra những điểm vô lý đó thì họ mới ngờ ngợ ra trước khi "bút sa gà chết".

Tập Lái
8/12/15
24
983
78
33
Các bác cứ lo bò trắng răng, người dám bỏ 500k để làm thì ng ta vẫn cón 1 số dự phòng. Hơn nữa, họ là những người biết làm ăn xoay xở, chắc chắn họ sẽ biết cách vượt khó.

Hạng C
7/9/15
697
8.390
93
em trên thân dưới .... dép ko có 500k như anh chủ . Giờ em muốn đi Can. làm theo diện skill worker thì làm thế nào các bác ? các bước tiến hành ra sao , tự làm hồ sơ hay thông qua dịch vụ ? có bác nào đi dạng này chưa ạ ?
tình trạng của em :
Chồng : ĐH phổ cập , Vợ : Master -> culi cho bọn tư bản
Con : 1 (3t)
Tiếng anh :
.Chồng cùi mía
.Vợ : Ielts 7.

tâm tư quá các bác ...... người nông dân như em biết làm thao ?
:3dbuonngu:

Tập Lái
8/12/15
24
983
78
33
em trên thân dưới .... dép ko có 500k như anh chủ . Giờ em muốn đi Can. làm theo diện skill worker thì làm thế nào các bác ? các bước tiến hành ra sao , tự làm hồ sơ hay thông qua dịch vụ ? có bác nào đi dạng này chưa ạ ?
tình trạng của em :
Chồng : ĐH phổ cập , Vợ : Master -> culi cho bọn tư bản
Con : 1 (3t)
Tiếng anh :
.Chồng cùi mía
.Vợ : Ielts 7.

tâm tư quá các bác ...... người nông dân như em biết làm thao ?
:3dbuonngu:
Em có thằng cháu qua Úc dạng skilled worker, nó tự làm lấy HS chứ ko qua dv. Nó còn nói nếu ko tự làm được hồ sơ thì ko thể là skilled được. Ráng google đi bác, everything is at hands.

Tập Lái
5/11/07
7
0
1
vnexpress.net
Đó là diện Skill Select bác ơi. Bác có skill & bằng cấp phù hợp với cái người ta đang cần thì mới được.
Diện này được cái gần như ko tốn kém...
Diện 189,190 mới là diện tay nghề, viss 188 là doanh nhân, đầu tư bác à