Hạng B1
13/6/17
52
43
18
Quận 7
Nhà mình đang xây cũng khác giấy phép, cao hơn 0.4m do phải nâng code nền không biết có bị bắt đập không??? Và nếu không đập thì hoàn công có khó không ạ?[/QU
Ko vấn đề gì nhé. Hoàn công bình thường,

Hạng D
26/9/09
1.963
6.043
113
Vấn đề là em không quen biết thanh tra XD phường nào cả, tự dưng xách lên hỏi, em sợ bị làm khó quá.
Trong quá trình xây dựng , đã nhiều lần đội thanh tra XD quận xuống, yêu cầu xem hồ sơ, em đều đưa đầy đủ GPXD, bản vẽ ra cho coi. Nhưng ko thấy thanh tra nói gì nên em cũng không biết vi phạm như trên có bị phạt ko nữa. Nếu biết thì em đã đi điều chỉnh GPXD cho rồi.
Giờ đi làm hồ sơ hoàn công,trong hs yêu cầu phải có bản vẽ hiện trạng nhà đất, em ra công ty đo vẽ thì họ nói nhà em xây sai, có thể sẽ bị phạt, để bên họ hoàn công cho, nếu tự làm hồ sơ thì bị phạt nặng lắm nên em cũng run. Nhờ các bác tư vấn giúp.
nhờ Bác dẫn đường là quen tất tần tật :)

Hạng F
20/11/14
5.086
12.189
113
nhờ Bác dẫn đường là quen tất tần tật :)
Mời người ta ra uống cafe nhẹ nhàng..là người ta hỉu lìn.... giờ ai chả thế . Căn bản là mình lỗi nhẹ...chả ai lo liên lụy hết nên vui vẻ giúp nhao :D:D:D

Hạng D
26/9/09
1.963
6.043
113
vấn đề xây dựng mới phải lùi vào đúng quy hoạch để giảm thiểu tốn kém khi mở đường
bác xây full vài lầu cũng được nhưng khi mở đường là đập mệt mỏi ah
phần dính lộ giới các bác có thể xây tạm full
ko biết có đúng ko bác @Đồng xanh

Hạng F
20/11/14
5.086
12.189
113
vấn đề xây dựng mới phải lùi vào đúng quy hoạch để giảm thiểu tốn kém khi mở đường
bác xây full vài lầu cũng được nhưng khi mở đường là đập mệt mỏi ah
phần dính lộ giới các bác có thể xây tạm full
ko biết có đúng ko bác @Đồng xanh
Đúng bác.... lộ giới là quy định chung trên toàn tuyến phố (chừa cho đường đi, vỉa hè và các công trình ngầm công cộng phía dưới) và ko ai đc quyền xâm phạm.
Kể cả khi bác bán nhà ...bác cũng chỉ đc tính diện tích sau khi trừ lộ giới
Còn bác xây phạm lộ giới thì đương nhiên phải đập bỏ... Ngoài ra, trên một số tuyến phố, khi bác lùi lộ giới theo quy định thì từ tầng 1 trở lên (trên 3.5 m so với code 0) bác có thể được xây nhô ra (tối đa 1.4 m và phải cách mép chỉ giới đường đỏ 1m)... cái này phải xem QH từng tuyến phố cụ thể mới biết và thường áp dụng cho các tuyến phố lớn hoặc hẻm lớn

• Like
Reactions: selene
Hạng B2
8/2/12
229
891
103
Bác đồng xanh hướng dẫn chính xác, đúng cửa rồi, bác cứ lên Phường gặp địa chính trình bày qua loa rồi xin số đt hẹn ra cafe người ta chỉ cho, em bị rồi nên em biết nè, còn nặng hơn của bác hêhhe

• Like
Reactions: Đồng xanh
Tập Lái
18/4/18
30
40
13
Cho e hỏi thêm trường hợp này nữa: đất e mua nó tăng thêm 12m so với trong sổ khi e đi làm đăng bộ, hỏi ra mới biết khi xưa ông hàng xóm cho thêm, lên quận nó ko cho nhập vào để e tăng thêm diện tích đất, cái này có đường binh ko các bác

Hạng F
20/11/14
5.086
12.189
113
Cho e hỏi thêm trường hợp này nữa: đất e mua nó tăng thêm 12m so với trong sổ khi e đi làm đăng bộ, hỏi ra mới biết khi xưa ông hàng xóm cho thêm, lên quận nó ko cho nhập vào để e tăng thêm diện tích đất, cái này có đường binh ko các bác
Binh được. Giữa bác với ô hàng xóm ký cái thỏa thuận ra công chứng việc ô ấy tặng/cho bác phần DT dư này. rồi lên phòng Đăng ký biến động đất đai làm cập nhật sổ đỏ (điều chỉnh ranh đất) + phải làm thủ tục đo vẽ lại hiện trạng cập nhật ...
Cái này đơn giản ko cần binh gì nhiều đâu
Trường hợp ô hàng xóm năm xưa cho bác đã bán nhà đi mất hút thì người chủ mới phải có thỏa thuận ko khiếu kiện phần diện tích đó (cũng ra công chứng) sau đó lên phòng ĐKĐĐ quận làm như trên

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
22/2/11
698
7.526
93
Sài Gòn
Binh được. Giữa bác với ô hàng xóm ký cái thỏa thuận ra công chứng việc ô ấy tặng/cho bác phần DT dư này. rồi lên phòng Đăng ký biến động đất đai làm cập nhật sổ đỏ (điều chỉnh ranh đất)
Cái này đơn giản ko cần binh gì nhiều đâu
cũng mời ông hàng xóm đi cf nhỉ.

• Like
Reactions: Đồng xanh
Hạng B1
17/10/17
95
573
113
44
Em nghe bác hàng xóm nói có thể xin xây nhà cấp 4, sau đó đúc giả tấm, cái này khả thi ko bác
Bác xin 1 giấy phép sửa chữa ( để giữ hiện trạng cũ ) cấp ở phường. Sau đó xin một giấy phép xây dựng mới ( cấp ở quận), tầng trệt xây đúng lộ giới, trên lầu đưa ban công bên hông ra, là có thể lách vấn đề xây dựng được. Như thế sau này hoàn công sai phép binh cũng nhẹ hơn.
Xin phép xây dựng tạm thì phải cam kết tháo dỡ khi nhà nước thực hiện quy hoạch, tùy khu, tùy thời điểm cho hay ko.