Hạng D
16/8/12
1.954
1.524
113
Bến tre
MIVEC (Mitsubishi Innovative Valve timing Electronic Control system): Hệ thống kiểm soát điện tử thời gian (nạp-xả) Xu páp tiên tiến của Mitsubishi . Dịch mệt cbmn luôn.:)
Dùng từ chuẩn hóa của các kỹ sư việt nam là: MIVEC là tên viết tắt của công nghệ động cơ với xupáp nạp biến thiên được phát triển bởi hãng Mitsubishi.
Theo SGGP: MIVEC -công nghệ điện tử điều khiển xu-páp nạp và xả

Comparison of MIVEC, VTEC and VVT
Tks bác ạ

• Like
Reactions: vthanh6
Hạng D
9/7/14
1.227
1.045
113
52
Có thể mọi người đọc ở đâu đó 1 vài từ. Tuy nhiên bác chủ tập hợp lại khá đầy đủ như vậy sẽ rất có ích cho mọi người vì người tìm hiểu từ này người tìm hiểu từ kia. Thanks bác chủ

Hạng C
12/1/15
671
456
63
28
Ho Chi Minh City, Vietnam
ai giải thích giùm em 4WD khác với AWD như thế nào được ko ạ
Theo hiểu biết nôg cạn của em thì 4WD là 4 bánh quay độc lập toàn thời gian, còn AWD là 4 bánh quay cùng tốc độ như nhau, loại này nó hay dẫn đến tình trạng trượt bánh khi đi nhanh bẻ lái gấp hoặc đường trơn, giờ cũng ít xe xài AWD, dần dà chuyển sang 4WD rồi

Hạng C
31/12/12
638
878
93
khác nhau ở cách viết thôi bác :D
4 x 4 (4 Wheels Drive) khác với AWD (All Wheel Drive) nha bác.
4AW là dẫn động 4 bánh (cả 2 cầu trước/sau) nhưng thông thường cầu sau là cầu chủ động và truyền động từ hộp số đến cầu trước có thể cài hoặc cắt bằng cần số phụ hoặc nút bấm.
AWD là dẫn động tất cả các bánh (2 cầu) toàn bộ thời gian xe lăn bánh và không thể cắt truyền động của cầu nào hết.
4WD thường thấy trên các xe SUV, kinh điển nhất là Land Cruiser; còn AWD chủ yếu trên các dòng xe gầm thấp (Sedan hay MPV).

Chỉnh sửa cuối: