Hạng B2
22/6/16
175
3.746
93
Rừng Xà Nu
Em đọc mà có một số từ chuyên ngành nên lùng bùng xxml quá. :(. Anh em nào biết thì chia sẻ dùm em với, một ví dụ cụ thể (tương đối) thì càng tốt.
Cảm ơn 500 anh em :3d2lonbia:

Tập Lái
23/1/13
31
637
83
Anh chủ thớt có coi qua và từng trải nghiệm việc mua gom sổ của mấy cái gọi là nhà tập thể trong trung tâm chưa

- Diện tích sàn là của riêng, diện tích đất là của chung.... chẳng phải bổ đều ra mét vuông nào cả. Có anh sở hữu riêng 37m2 sàn căn hộ nhưng sở hữu chung 2000m2 đất,

- Mua gom được 30 chục thằng còn duy nhất 1 thằng nó đéo bán thì cũng ăn mứt. Rất nhiều đại gia phất lên từ trò mua gom, nhưng cũng chết nhăng răng cũng vì chỉ vì không gom đủ.... kể ra như chị Loan Hột Zịt, cô Diệp Bạch Dương,....

- Chung cư sau này nó cũng rứa

• Like
Reactions: anh3hung and +-x:=?
Hạng B2
22/6/16
175
3.746
93
Rừng Xà Nu
Cảm ơn anh Mều Mớp :D

Em không đủ "nhớn" để ôm gom cả sàn như vậy anh ạ.

Số là em đang tính gom lại mấy căn NOXH, nhưng theo qui định em dc biết thì khi sang tên cho em (ko thuộc đối tượng hưởng chính sách NOXH), thì bên bán phải đóng tiền sử dụng đất phân bổ cho căn hộ đó + thuế TNCN.

Em muốn biết cách tính ntn (tương đối) để có thể deal với người bán.

Anh có cao kiến gì ko ?

Anh chủ thớt có coi qua và từng trải nghiệm việc mua gom sổ của mấy cái gọi là nhà tập thể trong trung tâm chưa

- Diện tích sàn là của riêng, diện tích đất là của chung.... chẳng phải bổ đều ra mét vuông nào cả. Có anh sở hữu riêng 37m2 sàn căn hộ nhưng sở hữu chung 2000m2 đất,

- Mua gom được 30 chục thằng còn duy nhất 1 thằng nó đéo bán thì cũng ăn mứt. Rất nhiều đại gia phất lên từ trò mua gom, nhưng cũng chết nhăng răng cũng vì chỉ vì không gom đủ.... kể ra như chị Loan Hột Zịt, cô Diệp Bạch Dương,....

- Chung cư sau này nó cũng rứa

Tập Lái
10/7/15
2
272
48
NOXH mà chưa trả tiền thì hỏi mấy công ty công ích quận xây cái nhà đó đó. Bác hỏi chung chung sao trả lời được vì quận khác, diện tích khá, diện tích chủ nhà phải đóng khác do chênh lệch diện tích cũ và diện tích được cấp mới..

Xuống tầng trệt hỏi anh công ích đang quản lý tòa nhà đó là xong. Hỏi rõ nhà số mấy, cần đóng thêm nhiu tiền để có thể ra sổ được, tiền phạt chậm trả chưa đóng, tiền thuê nhà đang còn thiếu..,

Hạng B2
22/6/16
175
3.746
93
Rừng Xà Nu
Họ đóng hết rồi bác ạ. Đã ra sổ.
Ý em là khi họ bán, thì họ không dc nhà nước miễn phí tiền sử dụng đất nữa, mà họ phải đóng dựa trên diện tích căn hộ.
Em chỉ cần ví dụ tương đối để em hình dung dc cách tính. Vì mỗi nơi có giá đất khác nhau, diện tích sàn xd khác nhau, diện tích căn hộ khác nhau.

NOXH mà chưa trả tiền thì hỏi mấy công ty công ích quận xây cái nhà đó đó. Bác hỏi chung chung sao trả lời được vì quận khác, diện tích khá, diện tích chủ nhà phải đóng khác do chênh lệch diện tích cũ và diện tích được cấp mới..

Xuống tầng trệt hỏi anh công ích đang quản lý tòa nhà đó là xong. Hỏi rõ nhà số mấy, cần đóng thêm nhiu tiền để có thể ra sổ được, tiền phạt chậm trả chưa đóng, tiền thuê nhà đang còn thiếu..,

Tập Lái
31/10/15
22
68
13
36
Cái này theo em được biết là để tính giá trị diện tích đất phải trừ ra khi Chủ đầu tư tính VAT, nôm na là tính giá trị phần diện tích đất mà chủ sở hữu căn hộ đó được hưởng nếu xảy thu hồi...
Giá trị đất được tính theo hệ số phân bổ x diện tích nhà.
Hệ số phân bổ tính bằng diện tích xây dựng / tổng diện tích sàn xây dựng (tầng hầm tính 50%).
Ví dụ anh mua 1 cái nhà 100 m2 trên dự án chung cư có diện tích sàn xây dựng 2000 m2 1 hầm 2000 m2 và cao 10 tầng thì hệ số phân bổ được tình như sau: 2000 / (2000 x 0,5 + 2000 x 10) = 0,095
Vậy phần diện tích đất của anh sẽ là 100 m2 x 0,095 = 9,5 m2
Hi vọng giúp được cho Bác

Hạng C
25/11/11
737
873
93
vinhomecitys.com
Cái này theo em được biết là để tính giá trị diện tích đất phải trừ ra khi Chủ đầu tư tính VAT, nôm na là tính giá trị phần diện tích đất mà chủ sở hữu căn hộ đó được hưởng nếu xảy thu hồi...
Giá trị đất được tính theo hệ số phân bổ x diện tích nhà.
Hệ số phân bổ tính bằng diện tích xây dựng / tổng diện tích sàn xây dựng (tầng hầm tính 50%).
Ví dụ anh mua 1 cái nhà 100 m2 trên dự án chung cư có diện tích sàn xây dựng 2000 m2 1 hầm 2000 m2 và cao 10 tầng thì hệ số phân bổ được tình như sau: 2000 / (2000 x 0,5 + 2000 x 10) = 0,095
Vậy phần diện tích đất của anh sẽ là 100 m2 x 0,095 = 9,5 m2
Hi vọng giúp được cho Bác
Cách tính như bác này là chuẩn đấy ạ

• Like
Reactions: +-x:=?