Hạng D
4/11/14
3.150
16.923
113
Anh rễ lớn nhà mình lúc trước là trưởng khoa cấp cứu, bs chỗ nhà thuốc bx cũng là bs PNT Nguyễn Đình Liêm
Mỗi tố
Nhóc em tưởng khỏi ( hơn năm rồi không bị) mấy hôm nay viêm họng xong ho quá.
Các bác cho hỏi phòng khám bs nào chuyên trị món này chỉ giúp em.
Gia đình xin cám ơn!
bé có kiểm tra hô hấp ký chưa anh? Mỗi tối nên cho bé uống một gói thuốc dự phòng singulair rất hiệu quả

• Like
Reactions: pack
Hạng D
8/2/12
1.022
1.969
113
Được, khi bé lên cơn khò khè khó thở là xông thuốc liền
Là kinh nghiệm của người cha có 2 đứa bị suyễn

Dạ, cám ơn anh. Do bé em cắt cơn hai lần ở bs, mới mua cái máy xông KO biết mình có tự xông được KO.
Mà mấy anh có bé hen suyễn nghiên cứu cái máy lọc không khí nhé, em thấy có hiệu quả.

• Like
Reactions: LOCPHATNGUYEN
Hạng D
11/6/14
2.410
12.218
113
Dạ, cám ơn anh. Do bé em cắt cơn hai lần ở bs, mới mua cái máy xông KO biết mình có tự xông được KO.
Mà mấy anh có bé hen suyễn nghiên cứu cái máy lọc không khí nhé, em thấy có hiệu quả.
Máy lọc hiểu quả hay k hỏi anh @stanvic sẽ rõ

Hạng D
16/10/11
1.728
9.239
113
Gia đình xin cám ơn!
Bác nên rạch ròi là viêm phế quản dạng suyển hay hen suyển rồi mới nên gặp bác sỹ nào để có phát đồ điều trị nhé.
Nếu đã là hen suyễn thì chỉ cần chơi vận động nặng, hít bụi, mùi con dán, hay thay đổi thời tiếc.... là tối đó lên cơn khó thở nặng hay có khi lên tức thì luôn ( nhất là hít mùi con dán ở trong áo quần hay kệ gổ ). Chẳng có triệu chứng gì bên ngoài rõ rệt và lên rất bất thình lình.
Còn nếu là viêm phế quản dạng suyễn thì nó sẽ có triệu trứng ban đầu là cảm nhẹ hoặc ho viêm họng mà triệu trứng viêm họng là nhiều nhất, sổ mũi tiếp theo là viêm phế quản có đờm lúc này thì bệnh nặng nhất bắt đầu khó thở nhất là vào buổi chiều tối nặng nhất là ban đêm tầm 3h-5h sáng. Đó là lý do bsy hay cho thuốc long đờm và cắt cơn khi lên và bệnh này khi đã trị hết đờm thì bệnh hết.
Vì vậy bác phải xác định con bác bị dạng nào rồi hãy đưa đi khám đúng bsy.
Mình là nhân chứng sống bệnh viêm phế quản dạng suyễn đây có đêm chỉ quỳ úp mặt chổng mông ngủ từ 7t đến 30t năm cấp 2 đã từng nằm nhi đồng 2 tháng.
Giờ mấy đứa con mình cũng bị y mình vì vậy theo mình suy đoán nếu con bác 1 năm rồi mà để bị lại thì có thể là dạng VPQ dạng suyễn không phải hen suyễn.
Nếu bác giữ đc con bác lướt qua được 2 năm không tái lại thì khả năng hết luôn rất khả thi.

Hạng D
12/9/09
1.790
63.820
113
Sai Gon
Săn thớt này cho em hỏi là có tự ý xông ventolin ở nhà được KO?
Nếu anh chuẩn đoán được cơn hen của con thì ok.
Mình làm tuốt, nhưng hôm sau phải hỏi ý kiến bs.
Bác nên rạch ròi là viêm phế quản dạng suyển hay hen suyển rồi mới nên gặp bác sỹ nào để có phát đồ điều trị nhé.
Nếu đã là hen suyễn thì chỉ cần chơi vận động nặng, hít bụi, mùi con dán, hay thay đổi thời tiếc.... là tối đó lên cơn khó thở nặng hay có khi lên tức thì luôn ( nhất là hít mùi con dán ở trong áo quần hay kệ gổ ). Chẳng có triệu chứng gì bên ngoài rõ rệt và lên rất bất thình lình.
Còn nếu là viêm phế quản dạng suyễn thì nó sẽ có triệu trứng ban đầu là cảm nhẹ hoặc ho viêm họng mà triệu trứng viêm họng là nhiều nhất, sổ mũi tiếp theo là viêm phế quản có đờm lúc này thì bệnh nặng nhất bắt đầu khó thở nhất là vào buổi chiều tối nặng nhất là ban đêm tầm 3h-5h sáng. Đó là lý do bsy hay cho thuốc long đờm và cắt cơn khi lên và bệnh này khi đã trị hết đờm thì bệnh hết.
Mình là nhân chứng sống bệnh viêm phế quản dạng suyễn đây có đêm chỉ quỳ úp mặt chổng mông ngủ từ 7t đến 30t năm cấp 2 đã từng nằm nhi đồng 2 tháng.
Giờ mấy đứa con mình cũng bị y mình vì vậy theo mình suy đoán nếu con bác 1 năm rồi mà để bị lại thì có thể là dạng VPQ dạng suyễn không phải hen suyễn.
Nếu bác giữ đc con bác lướt qua được 2 năm không tái lại thì khả năng hết luôn rất khả thi.
Viêm phế quản dạng suyễn đó bác.
Thường các con sẽ khỏi sau 7- 8 tuổi.
Con em 11t rồi, hơn năm qua không bị, nghĩ thoát.
Hôm rồi sốt cao, sợ sxh nên xét nghiệm máu từa lưa, may không dính, chỉ VPQ rồi vô cơn luôn, ho khí thế. Phải 2 liều xông ventoline liên tục (cách nhau 1 tiếng) mới giảm cơn.
Hiện tại gần như cắt cơn rồi, thỉnh thoảng tằng hắng tí thôi. em muốn tìm bs chuyên xem có bài nào hay và dứt điểm hay không.
Cũng sợ sau này nó thành mãn luôn thì tội nó (?) :confused:

• Like
Reactions: nopower
MEP Vaccine Hero
22/5/12
10.005
75.543
113
Gia đình xin cám ơn!
Hô hấp trẻ em bác ghé bsi Hồng ở đường Trần Não. Mấy đứa cháu em bị hen suyễn khám bác Hồng ổn lắm rồi.
Bé nhà lúc 3.5 tuổi phải nằm nhi đồng hết 1 tuần vì hen suyễn. Sau đợt đó mình cho bé tập xúc miệng bằng nước muối sinh lý (bé tập đánh răng trước đó rồi) và mỗi khi thấy bé chảy nước mũi là mình cho bé rửa mũi ngay bằng neilmed ( 1 dạng như nước muối sinh lý) để hạn chế nước mũi xuống họng làm viêm họng, viêm phế quảng và khi bé ngủ mình luôn giữ ấm phần ngực của bé bằng cách cuốn cái chăn nhỏ ngang ngực bé. Từ đó đến nay bé không bị lại nữa.
Hầu hết ko phải hen suyễn
Nhưng chui vô khám hen s là bị phán hen s
F1 e từng bị vậy cho đến khi gặp bs Huyên hay gì đó trong DHYD thì ko bị hen s nữa
Hỏi bác sĩ trị hen suyễn

• Like
Reactions: Attenborough