Tập Lái
15/4/15
12
3
3
Dạ như tiêu đề, em chạy Cruze được 6 tháng, cũng quen quen xe một tý nhưng chưa bao giờ chuyển qua bán tự động chạy. Em nghe vài bác nói chế độ bán tự động dùng để vượt xe trên xa lộ rất đã nên mạn phép hỏi các bác cách chạy thế nào ợ.
Em đọc và làm theo Sách hướng dẫn là chuyển cần số sang bán tự động và gặt lên xuống để tăng giảm số, em không biết là lúc chuyển số có cần giảm ga không ạ ( kiểu giống số sàn, nhả ga mới vào số ). Đang chạy tự động rồi gạt ngang qua bán tự động có gì bất ổn không? Lúc đang đạp ga rồi gạt lên để sang số cao thì có được không ? Bác nào có kinh nghiệm chạy hướng dẫn em phát ạ.
Bác @Kietquaysaigon có ghé topic cho em xin vài lời khuyên chân tình về cách chạy xe ợ, dù có cãi nhau với bác về xe Cruze nhưng em cũng đánh giá cao khả năng chạy xe của bác vì bác có nhiều kinh nghiệm chạy qua nhiều dòng xe khác nhau.

Em cũng đi cruze Ltz, anh có thể sử dụng chế độ bán tự động khi lên dốc cao, xuống dốc cao, dốc dài (lên đèo, đổ đèo), khi vượt xe. anh cũng không cần căn vòng tua (khi sang số nên bỏ chân ga, em nghĩ MT hay AT đều nên bỏ ga khi sang số), vì nếu anh đang chạy tốc độ cao, khi gạt qua bán tự động, số sẽ ở mức cao (4, 5), chạy chậm thì số sẽ ở mức thấp (1,2, 3). lưu ý là khi ở chế độ bán tự động, xe sẽ tự về số thấp khi anh giảm tốc độ, đạp thắng dừng hẳn thì xe về số thấp nhất (số một), nên phải để ý để chuyển số. trong thành phố em thỉnh thoảng vẫn chạy bán tự động khi kẹt xe trên cầu vượt. hôm lễ đi Đà Lạt, sử dụng bán tự động lên và xuống đèo rất thoải mái. em lái mới, xin góp ý cùng anh vài điều tự rút ra từ việc chạy xe của mình:)

Tập Lái
17/6/15
32
4
8
45
Thiết kế sao thi đi vậy cả nhà mình ơi. Đi bán tự động chỉ khi đổ đèo thui.vựơt xe hay lên đèo cũng chẳng cần đâu nhỏ gd ạ. Thân ái.