Tập Lái
17/11/19
4
2
0
32
Hỏi cách vệ sinh ghế nỉ

Em chào các bác ạ. Em có vết bẩn nhỏ trên xe mới (7 tháng), em đã xài mẹo dùng nước xà phòng loãng và khăn sạch chà thì có giảm nhưng không hết hẳn.

Hỏi cách vệ sinh ghế nỉ

Hỏi cách vệ sinh ghế nỉ

Do xe còn mới nên em chưa định bọc da, nhờ các bác tư vấn giúp em phương pháp làm sạch ạ. Không biết dùng cồn có tẩy được không ạ? Cảm ơn các bác.

Hỏi cách vệ sinh ghế nỉHỏi cách vệ sinh ghế nỉHỏi cách vệ sinh ghế nỉ

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
11.503
21.764
113
Pháp
Bạn có biết các nước phát triển có thảm lót nhà hay không ? cứ vào những trang đó là ra thôi . Nói chung thì có cách trị như thảm nhà, ngay cả rớt ... nước mắm còn trị được . Thân!

Hạng D
30/7/16
1.325
2.714
113
thấy mấy ông kim đan liên á thường vệ sinh salon ghế cty . họ phun chất tẩy chà sât, rồi hút bằng máy hút bụi liền , tránh loan ra
- mà sứ mình sứ nóng . bọc lại ghế da đi bạn . đâu có bao nhiêu tiền đâu ,da dỏm cũng được mà,nỉ nó dơ và hôi . kinh dzi

Hạng D
7/3/07
2.224
52.508
113
Accent 2018 bản thường ghế nỉ giống em. Lúc mua xe, đại lý nó có khuyến mãi 1 chai xịt tẩy rửa vệ sinh ghế nỉ và đồ nhựa, em chưa sử dụng tới nữa. Thấy bảo cách sử dụng là xịt lên chỗ dơ, đợi 10p rồi lấy khăn sạch lau khô.
thấy mấy ông kim đan liên á thường vệ sinh salon ghế cty . họ phun chất tẩy chà sât, rồi hút bằng máy hút bụi liền , tránh loan ra
- mà sứ mình sứ nóng . bọc lại ghế da đi bạn . đâu có bao nhiêu tiền đâu ,da dỏm cũng được mà,nỉ nó dơ và hôi . kinh dzi
Em chạy gia đình, có chút dịch vụ nữa mà 1 năm nay ghế chưa dơ anh ơi. Gì cũng có giá của nó, nỉ thì rẻ nhưng phải giữ kỹ
Chai này

Hỏi cách vệ sinh ghế nỉ

Hỏi cách vệ sinh ghế nỉ

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
29/10/16
11.503
21.764
113
Pháp
Xứ lạnh hầu hết là nỉ, chứ vào xe đông lạnh, teo hết còn gì các bác. Do đó họ chịu nỉ hơn, với lại chất lượng rất tốt nếu như nhập ...

Em chào các bác ạ. Em có vết bẩn nhỏ trên xe mới (7 tháng), em đã xài mẹo dùng nước xà phòng loãng và khăn sạch chà thì có giảm nhưng không hết hẳn.
View attachment 2061046

View attachment 2061047
Do xe còn mới nên em chưa định bọc da, nhờ các bác tư vấn giúp em phương pháp làm sạch ạ. Không biết dùng cồn có tẩy được không ạ? Cảm ơn các bác.
Ghế nỉ nó khác với ghế da, ghế da nó chỉ dơ trên bề mặt ko bị thấm chất dơ xuống lớp mút, còn ghế nỉ sử dụng lâu năm chất dơ nó thấm qua lớp nỉ vào tới lớp mút, nên bác chỉ vệ sinh trên bề mặt thì sẽ ko thể sạch hoàn toàn đc.

Bác tham khảo cách làm như vầy, ghế nỉ sẽ đc làm sạch hơn.

Hỏi cách vệ sinh ghế nỉ

Ghế nỉ lâu ngày bị đóng chết chất bẩn gây vết loang lổ trên bề mặt
Hỏi cách vệ sinh ghế nỉ

Để về sinh ghế nỉ cần phải vệ sinh theo phương pháp giặt ướt
Hỏi cách vệ sinh ghế nỉ

Nên phải tháo ghế ra bên ngoài mới có thể làm dễ dàng
Hỏi cách vệ sinh ghế nỉ

Sàn xe ít được hút bụi vệ sinh thường xuyên nên bụi bẩn khá nhiều

Hỏi cách vệ sinh ghế nỉ

Hỏi cách vệ sinh ghế nỉ

Hỏi cách vệ sinh ghế nỉ

Sửa dụng dung dịch vệ sinh nội thất chuyên dụng của Liqui Moly pha loãng và xịt trực tiếp lên bề mặt nỉ
Hỏi cách vệ sinh ghế nỉ

Hỏi cách vệ sinh ghế nỉ

Tiến hành vệ sinh ghế nỉ bằng máy giặt hút
Hỏi cách vệ sinh ghế nỉ

Hỏi cách vệ sinh ghế nỉ

Các chất dơ trên bề mặt nỉ và mút sẽ được hút ra ngoài
Hỏi cách vệ sinh ghế nỉ

Sau khi giặt hút xong sẽ đưa ghế ra phơi nắng tới khi nào khô hoàn toàn
Hỏi cách vệ sinh ghế nỉ

Hỏi cách vệ sinh ghế nỉ

Hỏi cách vệ sinh ghế nỉ

Hỏi cách vệ sinh ghế nỉ

Hỏi cách vệ sinh ghế nỉ

Vệ sinh các phần ốp nhựa và các chi tiết trong nội thất
Hỏi cách vệ sinh ghế nỉ

Hỏi cách vệ sinh ghế nỉ

Hỏi cách vệ sinh ghế nỉ

Hỏi cách vệ sinh ghế nỉ

Hỏi cách vệ sinh ghế nỉ

Tiến hành lắp lại nội thất cho xe
Hỏi cách vệ sinh ghế nỉ

Bề mặt ghế nỉ đã hết vệt loang, sạch sẽ như mới

Hỏi cách vệ sinh ghế nỉ

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
29/10/16
11.503
21.764
113
Pháp
Ghế nỉ nó khác với ghế da, ghế da nó chỉ dơ trên bề mặt ko bị thấm chất dơ xuống lớp mút, còn ghế nỉ sử dụng lâu năm chất dơ nó thấm qua lớp nỉ vào tới lớp mút, nên bác chỉ vệ sinh trên bề mặt thì sẽ ko thể sạch hoàn toàn đc.

Bác tham khảo cách làm như vầy, ghế nỉ sẽ đc làm sạch hơn.

Trời tuyết rơi, ngoài âm, leo vào xe ghế da là ... tịt ngòi luôn,
Còn xe dơ thấm tới mút chắc là sắp ra nghĩa địa rồi bạn à .. với lại chắc là xe chở cháo lòng, chở mắm cho nên bị.

Quang trọng là người dùng xe, chứ nỉ hay da gì , cứ thằng nhóc chơi cây viết bi là lãnh đủ ngay .

Da cũng thấm đó bác à ... nếu không thì không có hiện tượng thẩm thấu.

• Like
Reactions: kieuvanpegasus
Hạng D
5/1/10
2.794
16.458
113
Làm và dùng máy hút như video quan trọng là dung dịch tẩy rửa pha với nước thật ấm

Trời tuyết rơi, ngoài âm, leo vào xe ghế da là ... tịt ngòi luôn,
Còn xe dơ thấm tới mút chắc là sắp ra nghĩa địa rồi bạn à .. với lại chắc là xe chở cháo lòng, chở mắm cho nên bị.

Quang trọng là người dùng xe, chứ nỉ hay da gì , cứ thằng nhóc chơi cây viết bi là lãnh đủ ngay .

Da cũng thấm đó bác à ... nếu không thì không có hiện tượng thẩm thấu.

Em nghĩ bác chủ thớt là ở VN chứ ko phải ở nước phát triển như bác, vết dơ này là do ngồi lâu ngày bụi bẩn và mồ hôi của người sử dụng nó cáu kết lại khác với dụng bút bi vẽ lên.

Bên em cũng thường hay bọc lại ghế da, nên em thấy nếu là ghế da sờn rách và bọc lại thì khi tháo lớp áo ra lớp mút còn trắng tươi, với ghế nỉ đi vài năm mới bọc lại thì tháo lớp nỉ ra sẽ thấy lớp mút đen thui, đem đi giặt chắc nước đỏ quạch.

• Like
Reactions: TenaciousOwl