Hạng D
25/3/19
1.037
1.852
116
44
Em nghĩ bác chủ thớt là ở VN chứ ko phải ở nước phát triển như bác, vết dơ này là do ngồi lâu ngày bụi bẩn và mồ hôi của người sử dụng nó cáu kết lại khác với dụng bút bi vẽ lên.

Bên em cũng thường hay bọc lại ghế da, nên em thấy nếu là ghế da sờn rách và bọc lại thì khi tháo lớp áo ra lớp mút còn trắng tươi, với ghế nỉ đi vài năm mới bọc lại thì tháo lớp nỉ ra sẽ thấy lớp mút đen thui, đem đi giặt chắc nước đỏ quạch.
Bác ấy ở Bắc Âu... nhiều cái nói đúng nhưng mà đúng với bên đó thôi :)

• Like
Reactions: Z1 Auto Center
Hạng F
29/10/16
11.553
22.026
113
Pháp
Em nghĩ bác chủ thớt là ở VN chứ ko phải ở nước phát triển như bác, vết dơ này là do ngồi lâu ngày bụi bẩn và mồ hôi của người sử dụng nó cáu kết lại khác với dụng bút bi vẽ lên.

Bên em cũng thường hay bọc lại ghế da, nên em thấy nếu là ghế da sờn rách và bọc lại thì khi tháo lớp áo ra lớp mút còn trắng tươi, với ghế nỉ đi vài năm mới bọc lại thì tháo lớp nỉ ra sẽ thấy lớp mút đen thui, đem đi giặt chắc nước đỏ quạch.
Đúng vậy, có điều mà bọc lại ghế thì hơi .... hiếm. Vì khi bọc lại ghế thì có lẽ là sắp ra nghĩa địa, hai là xe collection,

Còn như muốn bảo vệ thì nó có bán các bọc ghế xe thí dụ như hình dưới (như bao gối vậy)

Chừng vài năm tháo ra thay cái mới ..... Đó là cách thức hay nhất, rẽ nhất, tiện nhất

Hạng C
17/5/15
704
361
63
44
Bác chủ xem chỗ anh Thái Lớn bên toyota bữa có clip trên youtube hướng dẫn vụ này thấy làm sạch lắm

Tập Lái
13/10/17
14
17
3
Đúng vậy, có điều mà bọc lại ghế thì hơi .... hiếm. Vì khi bọc lại ghế thì có lẽ là sắp ra nghĩa địa, hai là xe collection,

Còn như muốn bảo vệ thì nó có bán các bọc ghế xe thí dụ như hình dưới (như bao gối vậy)

Chừng vài năm tháo ra thay cái mới ..... Đó là cách thức hay nhất, rẽ nhất, tiện nhất
Mua cái bao ghế này ở đâu vậy bác

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.553
22.026
113
Pháp
Mua cái bao ghế này ở đâu vậy bác
Thí dụ về bao .... da giả, cũng giống đó chứ

Cách để bao ghế qua youtube

Từ khoá

"housse siège de voiture"
"car seat cover"
thumb

Giá thay đổi từ 20€ -> 200€ tuỳ loại vải hay da giả, có nhiều bộ phải đúng thông số xe mới đủ hay là đúng kích thước, có nhiều bộ chung với nhau (standard) ,tự mình trùm lấy ghế của mình, nếu như đồ rẽ tiền thì hơi xấu, nhăn nheo (standard), còn tốt thì giống như da thật, bao lấy ghế thật sát, chừng nào hư, rách, tháo ra, mua cái mới, thay vàothường 1 đời xe chừng 2 bộ là nhiều nhất .

Còn nếu như muốn làm sạch vết dơ trên nỉ có thể dùng nguyên tắc rửa thảm nhà bên tây âu ... Nếu các bạn muốn tôi sẽ cho link vidéo.

Thí dụ đây là một lơại dung dịch dùng với máy hút bụi.

Cùng nguyên lý và nguyên tắc,

Thường các chất lượng ghế nỉ, vải nó không phải là thứ hút nước (Coton) mà là polyester (chất nhựa nhiều hơn) . Do đó nguyên tắc chỉ cần tìm đúng loại chất tẩy của thảm xịt lên để chừng 1 hay 2 phút, có thể
  • Dùng máy hút bụi
  • Dùng giẻ ẩm (có nước) mà chùi sẽ đi
Nhưng coi chừng đừng dùng javel một chất tẩy khá mạnh có thể đi cả .... màu.

Thân các bạn

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
21/11/10
486
218
53
47
Trời tuyết rơi, ngoài âm, leo vào xe ghế da là ... tịt ngòi luôn,
Còn xe dơ thấm tới mút chắc là sắp ra nghĩa địa rồi bạn à .. với lại chắc là xe chở cháo lòng, chở mắm cho nên bị.

Quang trọng là người dùng xe, chứ nỉ hay da gì , cứ thằng nhóc chơi cây viết bi là lãnh đủ ngay .

Da cũng thấm đó bác à ... nếu không thì không có hiện tượng thẩm thấu.
Bác chắc kh phải dân việt nam.ở VN tụi tôi như bác chủ nếu có chạy thêm dịch vụ mà để nguyên ghế nỉ thì chỉ 1 năm là cái mút bên trong nó đen như nhúng bùn vì dân vn tụi e khi leo lên xe dịch nhiều người nhếch nhác giống như ống cống chui ra vì thế cái xe chả phải chở cháo lòng nó cũng giơ ghế.kh lẽ quăng nó ra nghĩa địa đâu có giàu như tư bản thế bác.mà bác chỉ cho bọn e vào mấy cái trang mà dân họ hay dùng thảm nỉ thì làm ơn dẫn link rồi dịch hộ vì phần đa dân Vịt bọn e mù tiếng tây nên chịu.thank bác

• Like
Reactions: Osin
Hạng D
24/8/18
1.500
1.591
113
48
Có tiền mua xe cũng mệt lắm thay, sau mỗi chuyến đi là mệt đủ thứ (nếu an toàn đi tới nơi về tới chốn) vì dọn xe.
Chúng ta vẫn có câu "phòng bệnh hơn chữa bệnh" => bác dán cái biển "NO FOOD in Car" và sắm mớ tạp dề để sẵn trên xe cho ai cần. :)

Hạng F
29/10/16
11.553
22.026
113
Pháp
Bác chắc kh phải dân việt nam.ở VN tụi tôi như bác chủ nếu có chạy thêm dịch vụ mà để nguyên ghế nỉ thì chỉ 1 năm là cái mút bên trong nó đen như nhúng bùn vì dân vn tụi e khi leo lên xe dịch nhiều người nhếch nhác giống như ống cống chui ra vì thế cái xe chả phải chở cháo lòng nó cũng giơ ghế.kh lẽ quăng nó ra nghĩa địa đâu có giàu như tư bản thế bác.mà bác chỉ cho bọn e vào mấy cái trang mà dân họ hay dùng thảm nỉ thì làm ơn dẫn link rồi dịch hộ vì phần đa dân Vịt bọn e mù tiếng tây nên chịu.thank bác
Được, không vấn đề, những xe chạy dịch vụ cần có bộ bao ghế như bao gối, bao mền, khi dơ thì giặt, bạn có thể mua một lần 2 bộ giống hay khác nhau, hay nhiều bộ. Thay đổi chừng 1 tháng/lần. Và tôi chắc chắn là sẽ rẽ hơn khi bạn thay ghế, làm ghế mới. Cũng như các xe ỡ VN có miếng ... nilon áp trần xe mà bên tôi không có (thí dụ)

Bạn có xem clip trên chưa, nếu cảm thấy thích thú, tôi sẽ cố gắng tìm trên mạng. Còn về vn là chuyện khác.

Còn mới dơ thì có thể sắm vài món 'vũ trang' làm sạch trong nháy mắt, nếu vừa mới bị dơ ... Không biết ở VN có bán không vì ít có nhà dùng thảm (vì cần giử nhiệt cho mùa đông) , như bài viết trên của tôi. Giá không đắt lắm.

Với lại tôi có dùng 2 từ khoá bằng tiếng anh và pháp là đủ cho bạn tìm rồi.

housse-de-siege-auto-banquette-fractionnable-universelle-isaac.jpg

Chỉnh sửa cuối: