Các bác có thấy hài lòng khi đầu tư điện mặt trời hòa lưới không?

• Total voters
    30
nai confirmed
Hạng D
3/5/08
1.480
3.865
113
Vậy không sắm gì đồ điện, điện tử, high tech :) Vì bỏ tiền ra là năm sau lạc hậu :)
Suy nghĩ như anh thì cực đoan quá.
Vẫn sắm để xài. Nhưng đừng quan tâm lắm đến tuổi đời của nó khi tuổi của nó gắn với tiền cộng thêm.

• Like
Reactions: Liembk
Hạng B2
14/3/17
138
1.687
93
vung tau
Trên này chắc cũng có nhiều bác đã gắn hệ thống điện mặt trời hòa lưới. Em cũng đang nghiên cứu để triển khai vì thấy tiền điện hàng tháng nhiều quá( tháng rồi 3tr5). Em xin hỏi các bác đã gắn là:
  1. Tiền điện giảm có như tính toán ban đầu không?
  2. sau một thời gian sử dụng có phát sinh chi phí gì thêm không?
  3. Các bác đang xài cấu hình như thế nào? em đang cân nhắc tấm pin 435 Canadian Solar, inverter 3pha Goodwe, công suất 5kw.
  4. Có lưu ý gì khi đầu tư hệ này không?
và cuối cùng là các bác có cảm thấy hài lòng khi đầu tư ?
Vì số tiền đầu tư cũng kha khá nên em muốn tìm hiểu thêm một tí trước khi quyết định.
Bác dùng cho cty ban ngày thì tốt còn dùng ban đêm thì tạm đc thôi

• Like
Reactions: tonytran80
Hạng B2
23/12/09
376
293
63
HCMC
www.facebook.com
Anh cho biết mức tiêu thụ điện hàng tháng của gia đình? Và tỷ lệ sử dụng điện ban ngày? Từ đó mới tính ra lắp khoảng bao nhiêu là kinh tế nhất.
Theo em thống kê thì trung bình 70% sản lượng solar gia đình sử dụng trực tiếp, 30% sản lượng bán cho EVN.

Nhà em tiêu thụ khoảng 1600-17kw, hết 4,4-5tr/tháng, ngang 10m, sử dụng đh & bếp đun ban ngày cũng nhiều thì đầu tư khoảng bn vậy bác? Nếu đầu tư 2-3 năm rồi muốn xây lại nhà thì giải pháp ntn?
Thanks bác!

• Like
Reactions: Liembk
Hạng D
21/4/10
3.121
36.177
113
HCM city
Nhà em tiêu thụ khoảng 1600-17kw, hết 4,4-5tr/tháng, ngang 10m, sử dụng đh & bếp đun ban ngày cũng nhiều thì đầu tư khoảng bn vậy bác? Nếu đầu tư 2-3 năm rồi muốn xây lại nhà thì giải pháp ntn?
Thanks bác!
Nếu ban ngày xài nhiều, em cho 60%, thì lượng điện dùng ban ngày tầm 1000kwh. Bác lắp tầm 10kwp. Invt 8,2kw.
Nếu 2, 3 năm muốn xây nhà thì kêu thợ tới tháo hạ dàn solar xuống cất, khi nào xây xong thì lắp lên lại. Tấm PV và invter sử dụng lại ok, dàn khung sử dụng lại 100% nếu mặt bằng lắp lại giống mặt bằng cũ. CB, tủ điện sử dụng lại. Dây điện cũng sử dụng lại. Cơ bản tốn tiền nhân công tháo và lắp lại, vật tư hao hụt chủ yếu dây điện và máng đi dây.

Hạng C
13/7/11
857
13.124
93
Nếu ban ngày xài nhiều, em cho 60%, thì lượng điện dùng ban ngày tầm 1000kwh. Bác lắp tầm 10kwp. Invt 8,2kw.
Nếu 2, 3 năm muốn xây nhà thì kêu thợ tới tháo hạ dàn solar xuống cất, khi nào xây xong thì lắp lên lại. Tấm PV và invter sử dụng lại ok, dàn khung sử dụng lại 100% nếu mặt bằng lắp lại giống mặt bằng cũ. CB, tủ điện sử dụng lại. Dây điện cũng sử dụng lại. Cơ bản tốn tiền nhân công tháo và lắp lại, vật tư hao hụt chủ yếu dây điện và máng đi dây.
Phần giao thoa giữa vàng và xanh càng nhiều thì càng ngon

Hỏi đánh giá hài lòng của các bác về hệ thống điện năng lượng mặt trời

Hạng B2
29/6/17
373
5.107
93
34
Comment phản biện mạnh nhất trong thớt. Hóng thêm chi tiết
Càng hóng nhiều càng rối
Những gì cần nói thì họ đã nói cho a hết rồi, a cứ tính tới tính lui nên chờ ai mở thớt khác rồi hóng tiếp cũng chưa muộn

• Like
Reactions: tonytran80
Hạng C
23/4/11
596
5.035
93
Đúng là làm việc gì cũng phải tìm hiểu! Nhưng anh chủ top ảnh tinhs kỹ quá và yêu cầu khắc khe quá đến mình thấy còn sợ huống chi mấy anh thầu như @Liembk !
Em đã có yêu cầu gì đâu bác? Vẫn đang tìm hiểu thôi

Hạng D
21/5/14
2.456
29.787
113
33
Câu chuyện trà dư tửu hậu nhiều khi ko có tính chính xác cao lắm, nhưng công nhân KT tới nhà thì mắc lắm luôn. Bữa cái tủ lạnh hư, gọi điện nó tới nhà xem bệnh là 125 chum (hiệu lực trong 3 tháng), tiền công sửa là 75 chum (thổi rả đông 2 ống dẫn lạnh vào ngăn mát). Tuần sau bị lại, lần này nó tới thổi free và hẹn thay part. Tuần sau nó tới thay 2 ống thổi này (loại có heat), tiền công 140 chum, tiền part 215 chum. Tổng cộng trong vòng 2 tuần bay mịa nó hết 555 chum, trong đó hết 340 chum là tiền công cho 1 cái tủ lạnh. Cứ tưởng tượng mà làm cái mái NLMT, mỗi lần nó tới vệ sinh hay bảo trì thì trả tiền chắc cũng bịnh. Mái thì dốc đứng ko được, chỉ có cách thuê boomer mà làm.

1.5k thì hơi khó nhưng 1.3k thì đầy. Có 1 oser mua cái nhà chỉ 40k nhưng cho thuê được 900/tháng nữa kìa. Hắn chắc phải đến chục cái như vậy. :)
Ối anh đừng nói nữa, anh Liêm ảnh qua Mỹ rồi ai bảo hành cho em hu hu