Hỏi đáp: Cách xử lý cảnh báo lỗi động cơ trên Honda Vision

Chào các bác chả là nhà em có Vision mua năm 2018 chạy được tầm hơn 8.000 Km. Mấy nay khi khởi động xe xong không thấy đèn biểu tượng động cơ tắt mà cứ sáng liên tục trong khi trước đây cứ khởi động xong là nó tắt. Dầu máy thì em vẫn thay định kỳ 1.500 - 2.000 km

Hoi dap nguyen nhan canh bao loi dong co tren Vision

Có bác nào đã gặp tình trạng này chưa tư vấn giúp em với ạ. Do đợt này cách ly nên các cửa hàng sửa xe nghỉ hết đành đi cố không biết có ảnh hưởng gì không nữa, mong nhận được sự trợ giúp của diễn đàn !!!
Sau khi tổng hợp, Mod đã edit lại nội dung câu hỏi đèn báo lỗi xe vision vàng cho anh chị tham khảo.

+ Đèn cảnh báo lỗi động cơ

Đèn báo lỗi xe vision
khi đèn cảnh báo lỗi động cơ thường bật sáng khi có lỗi xảy ra trong IC điều khiển, cảm biến hỏng hoặc quá dơ. Tùy loại xe và đèn báo lỗi xe vision này sẽ nhấp nháy hoặc sáng liên tục, cảm biến quá dơ thì đèn nhấp nháy. Khi đèn báo lỗi xe vision này bật sáng thì nên đi kiểm tra và khắc phục lỗi.

Kiểm tra tình trạng bằng cách nối bộ IC với máy tính, các lỗi sẽ được hiện ra trên phần mềm chuyên dụng. Ngoài ra cũng cần xem các dây dẫn tới các cảm biến xem có bị đứt hay chập không, reste lại IC thì sẽ hết báo lỗi động cơ.

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
11.557
22.042
113
Pháp
Xe 2B cũng bị cá vàng nhỉ ? 4B em còn tạm biết chứ 2B thì thua ,

Hạng D
11/2/11
1.302
2.368
143
www.falkentire.com
Mang vô HEAD honda nó cắm máy đọc lỗi rồi xem hư cảm biến nào thì thay. Có khi không hư mà bùn đất nó vô chỗ tiếp xúc làm mất tín hiệu cảm biến, vệ sinh lại là được

Hạng C
17/5/15
704
361
63
44
đó là đèn báo nhớt, nhắc thay nhớt, thay xong set lại ạ.bác làm như này thử xem
1 Bật khóa điện on
2 nhấn nút TRiP đén khi hiển thị quãng đường đi được từ khi mua xe
3 Tiếp tục nhấn và giữ cả hai nút TRIP và nút CLOCK trên đồng hồ công tơ mét trong khoảng hơn 2 giây khi đó đèn báo thay nhớt sẽ tắt.

Hạng C
21/6/07
696
360
63
HCMC
bác mở công tắc lên xem nó nháy bao nhiêu cái là lỗi bấy nhiu. thí dụ nháy 1 dài 5 ngắn thì lỗi 15. lên mạng search lỗi 15 là j. khó quá vượt khả năng thì đem xe vô honda cho họ ktra. 8000km thì còn bh mà bác. vô tư

Hạng F
7/8/17
7.449
10.134
113
đó là đèn báo nhớt, nhắc thay nhớt, thay xong set lại ạ.bác làm như này thử xem
1 Bật khóa điện on
2 nhấn nút TRiP đén khi hiển thị quãng đường đi được từ khi mua xe
3 Tiếp tục nhấn và giữ cả hai nút TRIP và nút CLOCK trên đồng hồ công tơ mét trong khoảng hơn 2 giây khi đó đèn báo thay nhớt sẽ tắt.
Hiện đèn động cơ mà bảo thay nhớt :D???

Hạng C
9/9/16
521
393
78
Vào hãng check lỗi mới biết.

Xe 2B cũng bị cá vàng nhỉ ? 4B em còn tạm biết chứ 2B thì thua ,
2 bánh h có cả ECU, BCM... cắm máy test lỗi, xóa lỗi như ô tô. có nhiều cái còn hiện đại hơn Oto như đèn full led, smartkey... Bác lạc hậu rồi.

• Like
Reactions: xlive and Osin
Hạng F
29/10/16
11.557
22.042
113
Pháp
Vào hãng check lỗi mới biết.

2 bánh h có cả ECU, BCM... cắm máy test lỗi, xóa lỗi như ô tô. có nhiều cái còn hiện đại hơn Oto như đèn full led, smartkey... Bác lạc hậu rồi.
Em có đi 2B đâu mà biết, đúng là quá quê mùa, lạc hậu cần phải đi từ 4B qua 2B vậy. đễ có dịp học bằng 2B rồi tính ... Cám ơn nha

Xe Airbalde có từ cách đây 12 năm rồi,
Bác chắc vừa ra tù.

Đúng vậy, vẩn còn ở tù đây, mùa đông thì rét run .... cám ơn bạn , do đó chưa dám đi xe 2B , em quê mùa lắm bác à . Thân!

• Haha
Reactions: xlive