Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM

xe tải chạy làn giữa. vừa chạy qua biển báo khoản 50m. thì xe có xinhan, và vẫn giữ nguyên xinhan chuyển sát vào làn sát con lươn, chạy cho tới ngã tư để để chuẩn bị quay đầu.
thì sau khi quay đầu thì csgt bd bắt lỗi đi sai làn đường.
mặc dù tài xế đã trình bày hết lời. nhưng vẫn ra quyết định xử phạt.
theo sự hiểu biết luật nông cạn của tài xế thì trong luật có quy định." khi gần đến giao lộ xe được phép chuyển làn đi theo hành trình mong muốn".
Mong nhận được sự tư vấn.
Bác còn thiếu "khi gần đến giao lộ xe được phép chuyển làn đi theo hành trình mong muốn. Việc chuyển làn phải thực hiện theo đúng qui định".
Qui định là:
- Nếu có biển 411, làn trái ngoài cùng là mũi tên rẽ trái, hoặc đi thẳng + rẽ trái, xe tải được phép chuyển làn sang làn trái để rẽ trái hoặc quay đầu.
- Nếu ko có biển 411, thì xe tải chỉ được phép quay đâu hoặc rẽ trái ở làn giữa.

Hạng B2
8/8/06
192
143
43
Tp.HCM
Bác còn thiếu "khi gần đến giao lộ xe được phép chuyển làn đi theo hành trình mong muốn. Việc chuyển làn phải thực hiện theo đúng qui định".
Qui định là:
- Nếu có biển 411, làn trái ngoài cùng là mũi tên rẽ trái, hoặc đi thẳng + rẽ trái, xe tải được phép chuyển làn sang làn trái để rẽ trái hoặc quay đầu.
- Nếu ko có biển 411, thì xe tải chỉ được phép quay đâu hoặc rẽ trái ở làn giữa.
Em cũng đồng ý với bác. Hình như đoạn đó kg có biển 411 thì phải.

• Like
Reactions: ntt61 and nttanmam
Hạng B2
21/1/18
214
217
43
Qui định là:
chuyển làn đúng quy định là phải quan sát trước sau,an toàn, có tín hiệu. chứứ làmgì đúng quy định mà kèm theo 411.
đoạn này không có 411 .
em đi oto con rẽ phải toàn chuyểnể vào làn giữa khi tới gần ngã rẽ. mặt dù làn giữa oto con không được đi.

• Like
Reactions: zace4000
Hạng B2
21/1/18
214
217
43
Giả sử các con số bác đưa ra là đúng thì xe tải đã chạy 250m trên làn không được phép. Khoảng cách này quá dài để coi là "gần đến" giao lộ được. Bác để ý các con đường có R.415 khi đến gần giao lộ mà có biển phân làn theo hướng đi thay cho R.415, những biển này cách giao lộ chỉ tầm 20m-50m thôi bác.
mình vẫn giữ đèn xinhan, nghĩa là mình đang xin chuyển làn. chứứ ko lưu thoông.khi nào tắt đèn, thì mới gớiọi là lưu thông. mà trong luật quy định GẦN. thì 10m với 100m cũng gọi là gầần.

• Like
Reactions: LOCPHATNGUYEN
Hạng D
7/4/14
1.349
1.885
113
chuyển làn đúng quy định là phải quan sát trước sau,an toàn, có tín hiệu. chứứ làmgì đúng quy định mà kèm theo 411.
đoạn này không có 411 .
em đi oto con rẽ phải toàn chuyểnể vào làn giữa khi tới gần ngã rẽ. mặt dù làn giữa oto con không được đi.
Không có 411 mà điều khiển xe tải vào làn sát con lươn là sai làn (theo hình biển 415 anh gửi lên). Có kiện cũng thua.

Còn trường hợp sau của anh cũng sai luôn. Vẫn sai làn.

Hạng B2
21/1/18
214
217
43
ở nơi em,cứ 3 làn.
làn sát con lươn otocon,
làn giữa xe tải, và xe khách,
làn sát lề 2b.
thì oto con muốn rẽ phải.thì cứ gần giao lộ khoản từ 40m. ( cái này thì tùy mọi người canh). là chuyển vào làn giữa,để rẽ.
và xe tải , xe khác cũng vậy, muốn rẽ trái cũng tương tự..
chứ nếu không oto con mà muốn rẻ phải
thứ nhất cúp đầu xe tải, xe khách.
thứ hai gặp xe mà đông thì rẽ phải chắc tới sáng mai.
đó là bất cập qc41/2012. " đi đúng làn nhưng khó khăn trong lưu thông"
sau này qc41/2016 họ mới thêm đoạn " GẦN " xe được phép chuyển làn. nhưng phải đúng luật.
mà đúng luật là vạch đứt. có tín hiệu. quan sát, an toàn.
trước đây cũng 1 vụ rồi. cũng bình dương. đền hơn 14 triệu rồi
cũng lỗi sai làn này. 400k/ngày *30ngay ) + 1 triệu đóng phạt + 1 triệu chi phí đi lại, = 14trieu.
Không có 411 mà điều khiển xe tải vào làn sát con lươn là sai làn (theo hình biển 415 anh gửi lên). Có kiện cũng thua.

Còn trường hợp sau của anh cũng sai luôn. Vẫn sai làn.

Hạng B2
8/8/06
192
143
43
Tp.HCM
đoạn này không có 411 .
Em chỉ đề cập đến đoạn sau trạm thu phí suối giữa, ô tô con đc phép chạy lane giữa mà bác. Mỗi lần em rẽ phải cũng chuyển vào lane giữa như vậy. Riêng xe tải rẽ trái mà chuyển sang lane ngoài sát lươn thì em nghĩ là sai ạ. Hay nhất là nên có thêm mũi tên đc phép đi thẳng và rẽ trái sẽ hợp lý hơn.

Hạng D
7/4/14
1.349
1.885
113
trước đây cũng 1 vụ rồi. cũng bình dương. đền hơn 14 triệu rồi
cũng lỗi sai làn này. 400k/ngày *30ngay ) + 1 triệu đóng phạt + 1 triệu chi phí đi lại, = 14trieu.
Vụ này chủ xe / tài xế kiện ai?
Ai/đơn vị nào bồi thường vậy anh?