Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
17/3/13
31
41
18
HCM
Hi cả nhà!
Hôm nay em lập cái THỚT này với mục đích giao lưu kinh nghiệm và kiến thức trong lĩnh vực bất động sản tới anh em. Em cũng có may mắn có thời gian công tác dài trong công ty địa ốc và ngân hàng nên có ít nhiều thông tin trong lĩnh vực này.

Anh em nào cần tư vấn, tham khảo giá đất, thì cứ post lên đây, hoặc mail: [email protected], hoặc call:[BCOLOR=#ffffff] 0938 86 không sáu chín không - 0984 49 hai bảy bảy bảy [/BCOLOR]nhé, hân hạnh được giao lưu với anh em.

Sau đây em xin được hệ thống một vài kinh nghiệm mà em đúc kết được tới anh em (gồm nhiều phần, post từng phần anh em nhé).

Phần 1: Định giá BĐS (cơ bản)
Để định giá một bất động sản thì cách đơn giản nhất là bóc tách bất động sản ra làm nhiều phần và định giá tầng phần, sau đó tổng hợp lại. Bóc tách càng chi tiết thì kết quả càng chính xác, để đơn giản Mình tạm chia BĐS thành 2 phần là ĐấtNhà

***Giá đất: Anh em có thể xin bảng giá đất thị trường của các ngân hàng vì hầu hết các ngân hàng hiện nay đều có bộ phận thẩm định tài sản nên chắc chắn họ có bảng giá đất. Anh em cũng có thể tìm kiếm thông tin trên mạng các BĐS có cùng vị trí với BĐS của mình hoặc Anh em định giá online ở các website của các công ty định giá thí dụ: dinhgiatructuyen.vn . . . bảng giá này là giá mặt tiền đường sau đây gọi là giá tham chiếu, sau đó anh em điều chỉnh dựa vào vị tríhình dạng của miếng đất để có giá thực cho miếng đất nhé.
- Vị trí: Tại TP.HCM thì đất có thể phân chia thành đất mặt tiền, mặt tiền nội bộ, mặt hẻm. Nếu mặt tiền thì hệ số là 1, mặt tiền nội bộ hế số là 0.75 và mặt hẻm thì hệ số từ 0.2-0.6 tùy độ rộng hẻm và tùy quận.
- Hình Dạng: Tại TP.HCM (theo ý kiến cá nhân) tỉ lệ vàng cho miếng đất là 4*12, tức là chiều dài gấp 3 lần chiều rộng, thí dụ: 3*9, 4*12, 5*15, 6*18, 7*21, ... nếu miếng đất có hình dạng kỳ lạ hoặc không cân đối thì các bạn điều chỉnh giảm giá từ 5-50% tùy hình dạng.

***Giá nhà: Giá nhà các bạn có thể tham khảo tại quy định tính giá các công trình xây dựng của bộ, giá nhà là giá trị còn lại sau khi tính khấu hao. Sau khi có bảng giá các bạn nhân với chất lượng còn lại của công trình thì ra giá nhà.
***CỘNG LẠI THẾ LÀ RA GIÁ BĐS, QUÁ ĐƠN GIẢN!!!!!

Phần 2: Định giá chi tiết (continue......)

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Freeze
Hạng B2
16/6/05
467
3.852
103
HCM
Bác làm bên AREV hả? Hiện tại bảng giá đất bên đấy cập nhật năm máy rồi hay vẫn còn 2008.

ogo confirmed
Hạng B2
29/5/14
109
5.207
93
Em mở hàng trước khi bác post tiếp phần 2: bác cho em giá tham khảo của:

1. Mặt tiền đường Dương Đình Hội quận 9 khúc gần Đỗ Xuân Hợp.
2. Mặt tiền đường Nguyễn Duy Trinh phường Long Trường quận 9.

Em cám ơn bác.

Tập Lái
17/3/13
31
41
18
HCM
Bác làm bên AREV hả? Hiện tại bảng giá đất bên đấy cập nhật năm máy rồi hay vẫn còn 2008.
Em làm bên tín dụng bên ACB bác ơi. Trước đây em có làm bên ACBR. Mà sao bác biết là có bảng giá 2008 ta?

Hạng B2
16/6/05
467
3.852
103
HCM
Trc đây em cũng có đọc máy cái tài liệu nên biết thôi bác. Mốt cũng phẢi nhờ bác định giá vài cái hi hi hi

Tập Lái
18/6/15
0
7
2
32
Cho em hỏi giá tham khảo của miếng đất đường hẻm rộng 10m ra Lê Văn Việt, kế bên bệnh viện quận 9. Đất 250m2 và nhà cấp 4 50m2.

Tập Lái
17/3/13
31
41
18
HCM
Em mở hàng trước khi bác post tiếp phần 2: bác cho em giá tham khảo của:

1. Mặt tiền đường Dương Đình Hội quận 9 khúc gần Đỗ Xuân Hợp.
2. Mặt tiền đường Nguyễn Duy Trinh phường Long Trường quận 9.

Em cám ơn bác.
MT DƯƠNG ĐÌNH HỘI 17tr/m2
MT NGUYỄN DUY TRINH 20tr/m2

• Like
Reactions: DKmarket and ogo
Tập Lái
2/8/14
7
10
3
38
Ad cho hỏi mặt tiền hậu giang p.5 q.6 khúc bửu đình đến minh phụng. Thankyou

Tập Lái
20/6/15
0
1
2
34
Nhà hẻm đường ĐBPhu Bình Thạnh, p.15, gần trường Hồng Bàng bao nhiêu bạn? nhà hẻm 01 xuyệt

Status
Không mở trả lời sau này.