Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
Cái này a chủ chạy kỹ, an toàn nè!
E lúc còn sống ... lên đèo đu Thành Bửi vượt xe lên cho nhanh, lúc xuống thì đu Phương Chang cho lẹ! :p
Còn chạy 1 mình thì lên hết ga đạp, xuống thì thả N cho đỡ hao xăng :D
Ở dưới chạy xe thế nào bác, xài AT hay MT :)
Bác chủ thớt pro quá rồi. Em lên xuống gì cũng D thôi :v
Đổ đèo mà cứ D thì chưa hại mạng cũng hại thắng. Bác gợi nhớ lại con Morning đỏ đèn thắng suốt khi đổ đèo Prenn cách đây vài năm.
Thật ra không tính đèo khó hay dốc cao, lên cứ D là chạy bình thường -nếu chuyển số bán tự động sẽ chạy mạnh hơn (như Xpander máy yếu leo mấy cua cùi chỏ liên tiếp chạy D xe lên rất chậm), còn đổ đèo thì tuỳ đường có thể là 30, 50 hay 70kmh - và tuỳ vận tốc mà dùng số thích hợp là ổn.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
2/3/11
262
171
58
E ko đi Xpan nhưng theo ý kiến e, số nào mà người láy cảm thấy còn kiêm soát tốt xe là ổn. Chú ý đừng cho xe vượt đi quá nhanh ở những đoạn xuống dốc là ổn. E thây bác chủ chạy 40 - 50 là quá ổn.

• Like
Reactions: quangnguyen19
Hạng B2
30/10/16
466
6.096
93
e thì xuống đèo ko rà phanh và ko đạp ga , tới cua thì đạp thắng nhẹ
ps: đèo BL

Hạng D
16/5/12
1.657
1.391
113
36
XÌ GÒN
Chạy vậy ổn rồi, kinh nghiệm gì nửa. Thay đổi số theo vận tốc thôi. Đâu nhất thiết phải đi 1 số. Thấy xuống quá nhanh thì rà thắng về 2, chậm quá thì lên D, cứ thế hết đèo. Đi đèo kinh nghiệm là hạn chế dùng thắng , nhưng hạn chế đâu có nghĩa là không dùng :)

Hạng D
16/5/12
1.657
1.391
113
36
XÌ GÒN
Tuyệt, kinh nghiệm quá hay, nào giờ em toàn về n thả xuống rồi rà phanh

May mà đi xe độp nên tốc độ cũng k nhanh lắm
Xe đạp tháo thắng ra đổ đèo vui lắm bác, thử đi ;p

Hạng D
22/12/09
3.136
18.254
113
Thái Bình
Xe đạp tháo thắng ra đổ đèo vui lắm bác, thử đi ;p
Ngày còn bé, xe đạp làm gì có thắng đâu, chắn bùn cũng không, gần nhà có con dốc, bọn em vẫn cột bó cành cây kéo lê phía sau để giảm tốc hoặc lấy dép đạp vào bánh trước đổ đèo ầm ầm, đến giờ gặp lại bạn bè vẫn sống đủ cả :p

Hạng B2
16/8/17
450
287
63
44
Kinh nghiệm của em thì lên đèo để số D vẫn được. Xuống thì chuyển số bán tự động, trung bình đổ đèo khoảng 40km/h là ổn, nhanh quá thì giảm số còn sử lý được thì nhấp nhả phanh cũng ko đến nỗi cháy được.
Cái khác là giảm số thì xe ồn, giựt nên người đi cùng dễ say xe hơn dùng thắng.
Vậy tuỳ tình huống mà dứt thôi. Em xuống đèo cũng để D, nếu nhanh thì bấm lẫy giảm trên volang (em đi City), vẫn ổn ko cần dùng đến S cũng được