Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
4/4/14
3
0
0
Kính chào các bác.

Em có 1 em Hilux muốn đi xuyên Việt trong tháng 4 này. Nhưng là lần đầu tiên đi xa như vậy, em xin đưa lịch trình lên đây, mong các bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo giúp em... (Em thấy lịch em hơi dày, không biết có được không). Xin đa tạ các bác...

Ngày 1: SG - Ba Ria - Phan Thiet - Phan Rang - Nha Trang - Tuy Hoa. (ngủ đêm Tuy Hòa)
Ngày 2: Tuy Hoà - Bình Định - Quảng Ngải - Quảng Nam - Đà Nẵng. (Ngủ đêm Đà Nẵng)
Ngày 3: Tham quan vui chơi linh tinh tại Đà Nẵng.
Ngày 4: Da Nang - Hue (tham dự festival Huế)
Ngày 5: Huế - Quảng Trị - QUảng Bình 189km đi đường Hồ chí Minh tại Quảng Trị ( Nghỉ tại Đồng Hới).

Ngày 6: Quảng Bình – Động Phong Nha – Mộ cụ Giáp – Hà Tĩnh – Nghệ An 242Km. Nghỉ tại Vinh.

Ngày 7: Nghệ AN (VInh) – Thăm nhà Bác Hồ - Thanh Hoá – Ninh Bình – Thăm nhà thờ Đá – Hà Nam – Hà Nội – 371km. Nghỉ tại Hà Nội

Ngày 8: Nghỉ ngơi 1 ngày tại Hà Nội.

Ngày 9: Hà Nội – Hoà Bình – Sơn La – Điện Biên. 466km. Nghỉ tại Điện Biên. Cung đường này em thấy khá phúc tạp vì không rành phía Tây Bắc. Phương án dự phòng là Nghỉ tại Sơn La 1 đêm.

Ngày 10: Tham quan Điện Biên Phủ.

Ngày 11: Điện Biên – Sapa 275km. Nghỉ tại Sapa.

Ngày 12: tham quan Sapa

Ngày 13:Sapa – Lào Cai – Yên Bái – Phú Thọ - Hà Nội: 382km.

Ngày 14: Hà Nội - Trầm tư suy nghĩ có đi tiếp Đông Bắc không… Haizaa …

Ngày 15: Em đi máy bay về vì thời gian không cho phép đi nữa. Xe gửi xe chuyên dung chở về.

Trên đây là lịch trình của em. Mong các bác tư vấn giúp. Trân trọng đa tạ các bác.

HQA
Hạng C
1/3/11
843
114
43
em cũng co kế hoạch đi như bác nhưng sẽ khởi hành vào đầu tháng 6. Hiện tại tụi em có 2 xe Escape + Mazda CX5.
Chương trình tụi em có chút thay đổi so với ban đầu.
Ngày 01: TPHCM – Phú Yên—490km-11gio

Ngày 2: Phú Yên – Đà Nẵng - 500 km ( QL1 )

Ngày 3: Đà Nẵng – Đồng Hới ( Quảng Bình ) – 296km ( QL1 - Đg HCM đông)

Ngày 4: Đồng Hới – Vinh – 245km ( Đg HCM đông )

Ngày 5: Vinh – Mộc Châu – 371 ( đg HCM – QL15, QL15A, QL15C )

Cao nguyên Mộc Châu, trên đường qua Thung Khe, Thung Duối, nếu may mắn Quý khách sẽ được chiêm ngưỡng từng đàn bướm bay rợp trời, phủ kín đường quốc lộ. Có huyền thoại kể rằng: Trong kháng chiến chống Pháp, khi các chiến sĩ và dân công hỏa tuyến của bộ đội Việt Minh kéo pháo qua đường 6, máy bay Pháp phát hiện định thả bom thì bất ngờ hàng vạn con bướm đủ màu sắc bay đến phủ lên ngụy trang cho đoàn quân của ta che mắt quân thù.

Đến cao nguyên Mộc Châu, thăm những cánh đồng: mận đào, cải, hoa ly theo mùa, thưởng thức sữa bò tươi Mộc Châu lập dựng từ những năm 60 thế kỷ trước với sự góp công lớn của những anh hùng lao động đầu tiên như anh hùng Hồ Giáo.

Ngày 6: Mộc Châu – Sơn La - Điện Biên Phủ - 305km ( QL6 )

Sáng: khởi hành đi Tây bắc theo quốc lộ 6.
Đến Sơn La, thăm các di tích của Sơn La : Cây đào Tô Hiệu, nhà tù Sơn La.

Sơn La - Điện Biên 180km

Trưa: Ăn trưa Sơn La. Khởi hành đi Điện Biên qua đèo huyền thoại Pha Din dài 32km vẫn còn văng vẳng bóng đoàn quân xưa (Đèo Pha Din anh thồ, chị gánh...). Ghé Mường Phăng thăm đại bản doanh của Quân Đội Nhân Dân Việt Nam do đại tướng Hoàng Văn Thái tổng chỉ huy. Ăn trưa tại Mường Phăng.

Chiều: Đến Điên Biên quí khách thăm đồi A1, nghĩa trang Điện Biên, hầm Đờ Các.

Tối: Về khách sạn nghỉ ngơi, ăn tối. Tự do khám phá Thành Phố Điện Biên về đêm.

Ngày 7: Điện Biên – Lai Châu – Sapa 360km (Ăn Sáng, Trưa, Tối)

Sáng: Sau bữa ăn sáng, khởi hành đi Sapa dọc theo hành trình vượt dãy Hoàng Liên Sơn, qua Mường Chà đến Mường Lay. Dừng chân trên cây cầu bắc qua sông Nậm Na - danh giới của hai tỉnh Điện Biên và Lai Châu, nhớ về thị xã Lai Châu hiện đang chìm dưới lòng hồ thủy điện Nậm Na, chụp ảnh khu định cư mới của đồng bào dân tộc gồm các nhà sàn được kiến trúc như biệt thự liền kề, mỗi du khách sẽ có những cảm nhận rất độc đáo chỉ xuất hiện ở những không gian và thời gian đặc biệt.
Đi tiếp qua Phong Thổ - vùng đất hiếm hiện đang được Nhật Bản đầu tư khai thác quặng phóng xạ duy nhất ở Việt Nam. Đến Tam Đường, hiện nay được xây dựng là thành phố Lai Châu mới, thấy được sức trẻ trong một thành phố miền núi đang vươn mình phát triển. Ăn trưa tại Lai Châu.

Chiều: tiếp tục khởi hành đi Sapa, qua đỉnh Ô Quy Hồ nhìn sang bờ thung lũng bên kia là đỉnh Fanxiphang nổi tiếng. Dừng thăm Thác Bạc - địa danh đã đi vào câu thơ truyền miệng để nhớ đến Sapa “Sapa: Thác Bạc, Cầu Mây, có đào Bích Nhị ngất ngây lòng người” . Thăm quan trung tâm nuôi cá hồi đầu tiên của miền Bắc, tại đây có thể thưởng thức các món ăn được chế biến từ cá hồi đang bơi trong hồ.

Tối: Ăn tối và ngủ đêm tại Sapa, khám phá Sapa về đêm.

Ngày 8: Sapa – Mù Cang Chải – Nghĩa Lộ 250km (Ăn Sáng, Trưa, Tối)

Sáng: Sau bữa sáng tại khách sạn, tham quan Khu du lịch núi Hàm Rồng (Vườn Lan 1, vườn Lan 2, vườn hoa Châu Âu, sân mây – ngắm toàn cảnh Sapa trong sương và đỉnh Phanxipang, xem biểu diễn múa hát dân gian của các dân tộc thiểu số). Tiếp tục đi tham quan Bãi đá cổ. Ăn trưa tại Sapa.

Chiều 13h: khởi hành đi Nghĩa Lộ dọc quốc lộ 32 qua các địa danh xa xôi như : Than Uyên, đèo Khâu Phạ, Mù Căng Chải, đèo Ách, Tú Lệ. Tìm hiểu cuộc sống, văn hóa của đồng bào dân dộc Mông Đen, Mông Đỏ, Mông Xanh và Mông Trắng, ngắm “thiên đường” của ruộng bậc thang tại La Pán Tẩn. Đoàn tiếp tục đi Nghĩa Lộ.

Tối 19h: Ăn tối và nghỉ đêm tại thị trấn Nghĩa Lộ.

Ngày 9: Nghĩa Lộ – Suối Giàng - Hà Nội 250 km (Ăn Sáng, Trưa, Tối)

Sáng: 7h00 ăn sáng, sau đó khởi hành về Suối Giàng, Văn Chấn, Yên Bái. Đến nơi, ngỡ ngàng trước những cây chè Shan tuyết cổ thụ hàng trăm năm tuổi, to lớn thân nhuộm màu trắng mốc, uốn lượn nhiều cành buộc người hái phải trèo lên mới thu hoạch được. Thừa hưởng khí hậu núi cao quanh năm mát mẻ, nhiều ngày có mây mù nên chè ở đây búp to, phủ một lớp lông tơ mịn như nhung, trắng như tuyết. Bởi thế người ta gọi là chè Shan Tuyết.
Khởi hành vê Hà Nôi, dừng chân ăn trưa tại Thu Cúc.

Chiều: 13h khởi hành về Hà Nội. Dọc đường đoàn dừng chân mua đặc sản Tây Bắc về làm quà.

Ngày 10: Nghĩ ngơi tham quan mua sắm tại Hanoi, làm thủ tục gửi xe oto từ HANOI về SAIGON.

Tổng Chi phí dự trù cho mỗi gia đình/1xe

1. Nhiên liệu : hành trình dài 3000km X xe đi 10L/100km = 300L
  2. 300L X 25000đ = 7,500,000 đ
  3. Tiền ăn : 9 ngày X 1,000,000đ = 9,000,000 đ
  4. Tiền Vé Mbay + Gủi xe oto =10,000,000 đ
  5. Tiền KS 9 đêm X 1,000,000 = 9,000,000đ
Tổng Cộng =35,500,000 đ

Last edited by a moderator:
Tập Lái
4/4/14
3
0
0
Chào bác HQA. Vậy theo bác là em nên dừng ở Sơn La phải không.

Lịch trình của bác tốt quá…em chỉ mới lên lịch đi chứ địa điểm thì mù tịt… đi đến đâu khám phá đến đó… chắc phải hỏi cụ Google hoặc cụ Wiki khi tới từng địa phương rồi.

Còn mục tiêu của em chuyến này là foot-print càng nhiều tỉnh thành càng tốt… và Điện Biên Phủ năm nay kỷ niệm 60 năm, thấy rất có ý nghĩa và cũng mơ ước từ lâu sẽ 1 lần ghé đến.

Em chờ to be continue ... của bác để học hỏi phía Đông Bắc.

Hạng B2
15/11/11
470
101
43
44
Hội trưởng hội sợ vợ!
những cung đường trên em đã từng, khuyên các bác 1 ngày di chuyển khoảng 200km thôi, vừa đảm bảo sức khoẻ vừa an toàn.Vì đường Tây Bắc không như đường quốc lộ đâu các bác, ngoằn nghoèo lắm đi phải canh đường cẩn thận.Điều quan trọng nhất là cảnh đẹp như trong tranh, các bác không thể không dừng xe lại để chụp hình.Vì vậy 200km cho một ngày theo em là cũng hơi nhiều. Nếu được các bác rút ngắn thời gian nghỉ dọc đường trong những tỉnh phía Nam. Dành thời gian nhièu cho Tây Bắc.Chúc các bác thượng lộ bình an!

Em vừa đi HN-SG khứ hồi xong, góp ý với các bác chút là QL 1 đang mở rộng trên toàn tuyến nên mặt đường rất xấu...
Đoạn QL1 Bình Thuận-Ninh Thuận xấu tệ, nếu được thì bác chủ thử đi đường 20 qua Đà Lạt nhé, rồi đường 723 Đà Lạt - Nha Trang nhiều cua nhưng rất đẹp mà cũng ít xe!
Đường HCM từ Quảng Trị ra HN thì khá đẹp, vắng xe và dễ đi hơn QL1 rất nhiều...
QL1 đoạn Nghệ An+Thanh Hóa cũng rất xấu, nếu chọn đi đường này cũng nên cân nhắc...

Hạng B2
12/5/13
218
102
43
Hcmc
Em vừa làm chuyến Hn- Sơn La, lên thăm ông cậu ở đó. Cung đường 6 có một số chỗ đang sửa rất sấu, nhưng bác đi bán tải thì ok. Em đi bằng Getz 1.1mt hơi vất vả tí. Bác chú ý sương mù nhé, lên tẩy bắc sương mù rất dầy có chỗ chỉ nhìn vạch kẻ đường mà chạy.

Hạng B2
6/4/07
358
49
28
46
Saigon
www.carmen.vn
Em thì đi tuyến SG Đà Nẵng nhiều lần nên có vài kinh nghiệm sau chia sẻ với bác, khi bác vừa ra khỏi địa phận Sa Huỳnh để bắt đầu vào Đức Phổ (Quảng Ngãi), luôn luôn có xxx bên trái bắn tốc độ, mà bác bị bắn từ phía sau cách đó hơn 2 km nơi đặt bảng ranh giới đô thị, bác lưu ý nhé vì em đã từng bị bắn với lỗi vượt tốc độ 58/50 ngay trước bảng hết đô thị, mà xxx QNgãi không nhận phạt tại chỗ nhé, điều này có nghĩa là bác sẽ đóng tiền hụi chết lúc bác trở vào.
- Bác đến Đà Nẵng thì nên ăn món "bánh tráng cuốn thịt heo 2 da" ở quán Trần đường Trần Phú (đoạn gần cầu Sông Hàn) và đi uống cafe nghe nhạc dân tộc ở quán Không Gian Xưa trên đường Điện Biên Phủ, giá cả ở 2 nơi này cũng thuộc loại dễ chịu.
- Bác muốn có thêm thông tin gì ở Đà Nẵng nữa thì cứ hỏi em sẽ chia sẽ trong phạm vi hiểu biết của mình (vì em thường xuyên đi ĐNẵng)

HQA
Hạng C
1/3/11
843
114
43
Monkey Man nói:
Chào bác HQA. Vậy theo bác là em nên dừng ở Sơn La phải không.

Lịch trình của bác tốt quá…em chỉ mới lên lịch đi chứ địa điểm thì mù tịt… đi đến đâu khám phá đến đó… chắc phải hỏi cụ Google hoặc cụ Wiki khi tới từng địa phương rồi.

Còn mục tiêu của em chuyến này là foot-print càng nhiều tỉnh thành càng tốt… và Điện Biên Phủ năm nay kỷ niệm 60 năm, thấy rất có ý nghĩa và cũng mơ ước từ lâu sẽ 1 lần ghé đến.

Em chờ to be continue ... của bác để học hỏi phía Đông Bắc.
Vì thời gian không cho phép nên tui em chỉ đi tây bắc thôi, và kéo dài thời gian tham quan tây bắc. Đông bắc phải đi 10 ngày mới khám phá hết đc. Thui hẹn Đông bắc năm sau.
Đi từ SG-HN em sẽ đi QL14 và Đng Trường Sơn Đông ra đến Hòa Bình. Dg này em đi rồi tuy xa hơn QL1 nhưng chạy sướng hơn đi QL1 nhiều, Đường tốt, tốc độ gần như toàn 80km/h, ít xe, nhiều cảnh đẹp, ít gặp xxx.
Em sẽ update thêm thông tin về chuyến đi như khách sạn, quán ăn, nơi dừng chân... cho bác tham khảo.

Hạng F
29/11/11
6.439
8.309
113
E mới đi Huế dự FT về, đường QL1 chắc 2 năm nữa là ngon rồi, từ BT đến NT xấu và đang làm, còn lại tốt

Status
Không mở trả lời sau này.