Hạng C
31/7/09
516
866
93
Một câu chuyện có thật:

Có chuyện này về bảo hiểm y tế, ai hiểu chỉ dùm. Mình mua bảo hiểm y tế của MSIG, mỗi năm phí lên tới 10 triệu. Đến hết hạn hợp đồng một năm, công ty muốn mình tái ký, nhưng bắt mình khai lại hiện trạng sức khoẻ. Mình sẵn tiện hỏi vậy nếu giờ khai lại mà bị ung thư công ty có bán nữa không. Nhân viên trả lời nhẵn nhụi: không.

Bạn ấy nói bảo hiểm nào cũng vậy! Nếu trong năm còn hợp đồng, bảo hiểm chi trả đến hết hợp đồng, rồi công ty bỏ chạy, không bán tiếp, bệnh nhân tự lo. Trong khi đó, với cái bệnh đó, chuyển qua bảo hiểm khác thì nó lại không bán! Sao bảo hiểm gì bất nhân vậy? Trong khi đó lúc nào cũng rao bồi thường lên đến mấy tỉ. Lỡ tháng 10 phát hiện bệnh, tháng 11 hết hạn hợp đồng, tháng 12 đợt điều trị đầu tiên, coi như bệnh nhân không được một xu bồi thường, bất chấp đã mua bảo hiểm bao năm!

Hay loại nảo hiểm này chỉ để khám mấy cái ngoại trú linh tinh?
Bác mua BH nhân thọ đi, hỗ trợ bệnh hiểm nghèo ( điều kiện là thời điểm bác mua chưa bị bệnh nhé, do vậy mua sớm là tốt )
nếu là dân Văn phòng thì ngân hàng phát hành thẻ TD cho trả góp 12 tháng ls 0% phí 4.2%.

Tập Lái
8/12/15
40
2.166
83
quận 6 Hồ Chí Minh
Đọc quy tắc rồi liệu anh có mua ko? Brochure thôi nhé bsi :D
Bộ quy tắc điều khoản hợp đồng có đầy đủ trên web chính của công ty, ai cũng có thể tải về đọc, vấn đề không phải là không muốn kh đọc, mà là nếu kh nào đọc cũng hiểu tường tận và chính xác thì đâu cần các tư vấn phải đi học nhiều ngày để hiểu rõ các điều khoản này.
Link điều khoản, tài liệu và bảng minh họa đây ạ : https://www.manulife.com.vn/vi/bao-hiem-suc-khoe/bao-hiem-benh-hiem-ngheo/manulife-tu-tin-360.html

Hạng B2
14/1/09
485
8.515
93
Hình thức 2 của nhân thọ là đóng 1 mức phí duy nhất, không tăng hàng năm, mặc định tham gia bao nhiêu năm đó là do kh quyết định (thường sẽ chọn trên 10 năm cho chắc). Cty không có quyền cắt gói này cho dù kh có bệnh nặng đến mấy (bệnh k cũng không được cắt).

Tóm lại phải hỏi rõ cty hoặc người tư vấn mới lòi ra được 2 loại này, chứ không dễ bị rơi vào loại "gia hạn hàng năm" mà không hay.

Loại 2 này manulife mới có hay cty nào cũng có vậy anh? Và loại 2 này khác loại 1 ở câu chữ thế nào trong hợp đồng? Cách nhận biết nó. Vì mình đọc miêu tả thì nhân viên tư vấn lập bảng nhân thọ đều cho thấy số tiền đóng thì đều cố định nhưng phí bảo hiểm đều tăng mỗi năm thek độ tuổi nên nếu theo lãi suất cam kết mà thời gian đóng phí dưới 20 năm thì chừng 70 tuổi là trong tài khoản k còn cắc nào và quyền lợi bảo hiểm tự động vô hiệu luôn. Chưa rõ loại 2 như anh nói là khác biệt thế nào

Tập Lái
8/12/15
40
2.166
83
quận 6 Hồ Chí Minh
Loại 2 này manulife mới có hay cty nào cũng có vậy anh? Và loại 2 này khác loại 1 ở câu chữ thế nào trong hợp đồng? Cách nhận biết nó. Vì mình đọc miêu tả thì nhân viên tư vấn lập bảng nhân thọ đều cho thấy số tiền đóng thì đều cố định nhưng phí bảo hiểm đều tăng mỗi năm thek độ tuổi nên nếu theo lãi suất cam kết mà thời gian đóng phí dưới 20 năm thì chừng 70 tuổi là trong tài khoản k còn cắc nào và quyền lợi bảo hiểm tự động vô hiệu luôn. Chưa rõ loại 2 như anh nói là khác biệt thế nào
Do mỗi cty có vài sản phẩm và có nhiều cty quá nên em cũng không rõ cụ thể các cty khác như thế nào nữa(em chỉ biết Daiichi là tăng phí hàng năm và tái tục hàng năm, tức mỗi năm sẽ xét duyệt lại 1 lần). Riêng Manulife thì loại 2 này có từ năm 2015 rồi, nó khác với các loại khác là trong phần "sản phẩm bổ trợ" sẽ không có câu chữ "Gia hạn hàng năm" (các gói bh khác của Manulife có câu chữ này), còn các cty khác sẽ dùng câu chữ khác nhưng ý nghĩa là tương tự.

Việc phí bảo hiểm rủi ro tăng hàng năm theo tuổi thì loại 1 loại 2 hay bất kỳ loại nào cũng đều như vậy cả vì tuổi càng cao rủi ro càng nhiều, tuy nhiên nó tăng ít chứ không quá nhiều, thường mức tăng sẽ thấp hơn lãi suất cam kết. Vì thế mà các loại BHNT sau này bảo vệ lâu dài chứ không ngắn hạn (khoảng 15 năm) như trước đó. Giờ thì BHNT Manulife bên em bảo vệ đến 99t, các gói về bệnh nghiêm trọng, bảo hiểm sức khỏe thì đến năm 70t.
Còn việc đóng phí dưới 20 năm mà đến 70t trong tài khoản hết sạch tiền không được bảo vệ nữa thì các gói BH cũ có thể xảy ra việc này chứ các gói sau này của Manulife (cty khác e ko rõ) thì không bao giờ tồn tại việc đó, em sure luôn.

VW confirmed
Hạng C
11/2/04
521
6.145
113
53
SG
Hỏi về bảo hiểm sức khỏe
Anh cho hỏi. Vd mua bảo hiểm gói cao nhất đầu năm, đến cuối năm, giả dụ tháng 10 đi, phát hiện ung thư giai đoạn 1 hoặc 2 gì đấy, chưa tèo ngay, chữa lai rai thì bảo hiểm trả ngay 1 tỏi ngay giải ngân bao nhiêu % đó theo tình trạng bệnh. Qua tháng 1 năm sau thì khỏi bán năm tiếp theo hay tăng phí kịch trần?
Anh mua bh, 90 ngày sau phat hiện bệnh thì chi trả 75%
Sau 180 ngày phát hiện thì chi trả 100%
Đã biết bệnh thì ko mua bh dc nhe anh. Vd a đã lãnh 100% bôi thường thì xem như ko mua dc nữa
Tối thiểu phải sống 14 ngày kể từ ngày phát hiện bệnh thì mới dc chi trả
Về giới hạn thi bắt đầu mua trc 54 tuổi, sau đó se dc mua tới 74 tuổi. Ko bắt đầu bán cho người sau 54 tuổi
Có 3 gói đền bù là 250,500,750 tr
Mức phí theo tuổi và theo gói đền bù. Từ 250k đến 18 tr/năm cho 74 tuổi goi 750 tr thì phải
Mua phí hàng năm hoặc chốt 5 năm đong tiền hàng năm
Bác nào cần thêm pm em email e cho người trả lời hihi,e biết đến đây thôi
Nói chung nếu ko thích bh nhân thọ, thì mua cái này kèm bhyt vn là tạm ổn cho t/h ung thư

Attachments

Hạng B2
13/8/05
325
5.882
93
Quận 7, SG
Nói chung nếu ko thích bh nhân thọ, thì mua cái này kèm bhyt vn là tạm ổn cho t/h ung thư

Tạm ổn trong thời gian còn lại của HĐ kể từ lúc phát hiện bệnh thôi.
Chứ nếu sau thời gian đó, chắc có lẽ ko có cty BH nào bán tiếp vì chắc chắn lỗ....
:)

VW confirmed
Hạng C
11/2/04
521
6.145
113
53
SG
Tạm ổn trong thời gian còn lại của HĐ kể từ lúc phát hiện bệnh thôi.
Chứ nếu sau thời gian đó, chắc có lẽ ko có cty BH nào bán tiếp vì chắc chắn lỗ....
:)
Có bh y tế VN, thật ra cái này cực kỳ hay trong luc nay, chứ bị ung thư ma ko có bh y tế VN thì nhin cái bill cung ngán, it ra đong chi 20%,

Tập Lái
8/12/15
40
2.166
83
quận 6 Hồ Chí Minh
View attachment 1920005
Anh mua bh, 90 ngày sau phat hiện bệnh thì chi trả 75%
Sau 180 ngày phát hiện thì chi trả 100%
Đã biết bệnh thì ko mua bh dc nhe anh. Vd a đã lãnh 100% bôi thường thì xem như ko mua dc nữa
Tối thiểu phải sống 14 ngày kể từ ngày phát hiện bệnh thì mới dc chi trả
Về giới hạn thi bắt đầu mua trc 54 tuổi, sau đó se dc mua tới 74 tuổi. Ko bắt đầu bán cho người sau 54 tuổi
Có 3 gói đền bù là 250,500,750 tr
Mức phí theo tuổi và theo gói đền bù. Từ 250k đến 18 tr/năm cho 74 tuổi goi 750 tr thì phải
Mua phí hàng năm hoặc chốt 5 năm đong tiền hàng năm
Bác nào cần thêm pm em email e cho người trả lời hihi,e biết đến đây thôi
Gói Ung thư bên em thì thời gian chờ 90 ngày chi trả 100%, thời gian còn sống là 7 ngày.
Sau tuổi 60 mới không được mua.
Gói bh kéo dài 10 năm.
Gói cao nhất là gói 1ty, đền bù max của gói 1ty là 4ty6 (min là 600tr).
Nhìn chung gói này mới ra mắt tháng 2/2019 nên đã nghiên cứu thị trường kỹ rồi và là gói chuyên về K tốt nhất lúc này (e nói thật).
A tìm hiểu thử để tìm ra cách bh tối ưu nhé.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
148.707
113
www.phindeli.com
Gói Ung thư bên em thì thời gian chờ 90 ngày chi trả 100%, thời gian còn sống là 7 ngày.
Sau tuổi 60 mới không được mua.
Gói bh kéo dài 10 năm.
Gói cao nhất là gói 1ty, đền bù max của gói 1ty là 4ty6 (min là 600tr).
Nhìn chung gói này mới ra mắt tháng 2/2019 nên đã nghiên cứu thị trường kỹ rồi và là gói chuyên về K tốt nhất lúc này (e nói thật).
A tìm hiểu thử để tìm ra cách bh tối ưu nhé.
Gói 1 tỷ là đóng phí 1 tỷ cho 10 năm?