Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Hỏi về bệnh của Bugi

Tập Lái
1/9/18
11
2
3
40

Chào các bác,

Nay mới thay cái bugi cho con xe của mình, tháo ra thấy đầu bugi bị đen và ướt, có cặn giống như tro vậy. Chỉ có 1 con là hư, 5 con còn lại cũng màu đen nhưng mà khô queo, giống như có 1 lớp sơn mỏng, lấy móng tay cạo ra được. Cho mình hỏi bugi của mình hư là vì lý do gì?[pagebreak][/pagebreak]

Theo mình tìm hiểu trên mạng họ có nói là dầu hoặc xăng bị rỉ, Mình thử để đó khoảng vài tiếng rồi sờ vào thấy vẫn còn ướt, chứng tỏ khả năng cao là nhớt chứ ko phải xăng, nhưng nếu bị thì cả 6 con cùng bị chứ ko phải riêng 1 con đúng ko các bác?

Vậy nên mình cũng ko biết chính xác nó bị gì nữa, các bác tư vấn cho mình với.

Xin cảm ơn

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
29/3/10
847
487
63
Nếu là bị dầu thì chỉ bị ở máy nào vô dầu thôi khả năng bị hết các máy là ít và nguyên nhân cũng khác .
bác nên theo dõi lại bu gi bị ướt đó xem có bị trở lại kg rồi mới tính tới .
Theo như bác nói thì xe bác có hiện tượng dư xăng . Hoặc có thể bị hỏng catalytic converter .

Tập Lái
1/9/18
11
2
3
40
Nếu là bị dầu thì chỉ bị ở máy nào vô dầu thôi khả năng bị hết các máy là ít và nguyên nhân cũng khác .
bác nên theo dõi lại bu gi bị ướt đó xem có bị trở lại kg rồi mới tính tới .
Theo như bác nói thì xe bác có hiện tượng dư xăng . Hoặc có thể bị hỏng catalytic converter .

Nếu như bị dư xăng thì mình chỉnh lại tỷ lệ gió cho phù hợp phải ko bạn?

Hạng F
29/10/16
11.568
22.059
113
Pháp
- Thứ nhất, bạn tráo đổi bougie qua chổ khác, nếu nó vẩn ướt -> bougie hư
- Nếu như nó khô -> bougie tốt, mà bougie hoán đổi ướt -> kiểm tra dây bougie (thường là điện)
- Để máy nổ, giật dây mà bougie bị ướt xem và nghe tiếng máy có thay đổi không ? nếu không thì điện, bobine (nhớ đeo găng tay cách điện nha), nếu có thì xăng gió có vấn đề.
Máy V6 không dể xem đâu nhé
Sau đó cho anh em kết quả rồi bàn tiếp

• Like
Reactions: minhbm
Hạng D
26/11/15
1.321
968
113
31
Bougie bị ướt. Có 2 nguyên nhân.
1: bougie không đánh lửa.
2: mobin cao áp không có điện
Bác thử ngửi bougie xem có mùi xăng không?

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
1/9/18
11
2
3
40
Cảm ơn bạn mod đã sửa bài giùm mình và cảm ơn các bạn khác đã nhiệt tình giải đáp. Đây là hình bugi mình mới chụp lại, nó hư rồi.

Như mình đã nói ở trên, xe mình hư 1 bugi chính là con này, nhìn sơ qua vẫn thấy muội than còn bám ở đó, ướt ướt, và nhớt còn dính xung quanh. Để mấy ngày rồi mà nó vẫn còn ướt chứng tỏ đây là nhớt chứ ko phải xăng nha các bạn. 5 Cái bugi còn lại hơi đen và khô.
Cuối tuần này mình sẽ mở ra xem lại xem nó có bị đen nữa ko rồi tính tiếp. Nhưng nhìn sơ qua thì xe mình bị dư xăng, vậy mình chỉnh như thế nào để hết vậy các bạn? Xe mình đổ đầy bình khoảng 65L đi được gần 500km với tốc độ 60-100km/h, như vậy có là quá hao ko?

Hạng B2
18/9/14
366
326
63
54
Xe bị dư xăng, nếu là xe đời cũ thì chỉnh lại xăng gió cho đúng tỉ lệ vì tất cả bugi đều đen,nếu xe đời mới phun xăng điện tử thì kiểm tra cảm biến oxy, cảm biến lưu lượng gió. Riêng máy có bugi ướt là do bạc bị xếp hoặc cylinde bị sướt cần rà lại cylinde và thay bạc nặng phải xoáy nòng lại

• Like
Reactions: HDTruck
Tập Lái
13/12/16
12
4
3
36
Bác nói rỏ xe mình là xe gì, đời bao nhiêu, đi được bao nhiêu km rồi ạ